A31Club คลับคนรัก Nissan Cefiro A31

ข่าว:

• เป็นอีกหนึ่งช่องทางการติดต่อกับ A31club ด้วย facebook ทั้งนี้ทั้งนั้นเรายังไงติดต่อสื่อสารบนทางเว็บบอร์ดเป็นหลักนะครับ
    อย่าลืมกด Like Fanpage กันด้วยนะค๊าบ

A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

• A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

ข่าว

เป็นอีกหนึ่งช่องทางการติดต่อกับ A31club ด้วย facebook ทั้งนี้ทั้งนั้นเรายังไงติดต่อสื่อสารบนทางเว็บบอร์ดเป็นหลักนะครับ
อย่าลืมกด Like Fanpage กันด้วยนะค๊าบ

A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

รถวิ่งเจอฝนตก เหมือนรถส่ายๆ หน้าคุมไม่อยู่ แล้วก็เร่งไม่ค่อยขึ้นผิดปกติไหมคับ

บุคคลทั่วไป · 1999

toyotaway

• บุคคลทั่วไป
รถเดิม ๆ ทุกอย่างเพิ่งไปสอยต่อเค้ามาเครือ่งเดิม ๆ ทุกอย่าง หลังจากผ่านการปรับปรุงให้ปลอดภัย  วันนี้ขับรถเจอฝนตอนเย็น เหมือนรู้สึกหน้าส่าย ๆ พวงมาลัยไหล ๆ นิดนึง  แล้วก็เครือ่งเร่งแล้นแปลก ๆ  แต่ถ้าเจอพื้นแห้งๆ ก็วิ่งปกติ นะคับ ไม่แน่ใจว่าผิดปกติไหมคับ

จังหวะเวลาออกตัว ก่อนจะเปลี่ยนเกียร์จาก 1 เป็น 2 เครือ่งมีกระตุกนิดนึงอะคับ ไม่รู้เกี่ยวกับอะไร แก๊ส หรือน้ำมันก็เป็นคับ

ช่องแอร์ตรงแถว ๆ กระจกหน้านั่น ธรรมดามันต้องมีแอร์ออกป่าวคับ พอดีเห็นที่รถ ไม่มีแอร์ออกเลยตรงนั้น

a31620

รถเดิม ๆ ทุกอย่างเพิ่งไปสอยต่อเค้ามาเครือ่งเดิม ๆ ทุกอย่าง หลังจากผ่านการปรับปรุงให้ปลอดภัย  วันนี้ขับรถเจอฝนตอนเย็น เหมือนรู้สึกหน้าส่าย ๆ พวงมาลัยไหล ๆ นิดนึง  แล้วก็เครือ่งเร่งแล้นแปลก ๆ  แต่ถ้าเจอพื้นแห้งๆ ก็วิ่งปกติ นะคับ ไม่แน่ใจว่าผิดปกติไหมคับ

จังหวะเวลาออกตัว ก่อนจะเปลี่ยนเกียร์จาก 1 เป็น 2 เครือ่งมีกระตุกนิดนึงอะคับ ไม่รู้เกี่ยวกับอะไร แก๊ส หรือน้ำมันก็เป็นคับ

ช่องแอร์ตรงแถว ๆ กระจกหน้านั่น ธรรมดามันต้องมีแอร์ออกป่าวคับ พอดีเห็นที่รถ ไม่มีแอร์ออกเลยตรงนั้น
1. เหมือนรู้สึกหน้าส่าย ๆ พวงมาลัยไหล ๆ นิดนึง  แล้วก็เครือ่งเร่งแล้นแปลก ๆ  แต่ถ้าเจอพื้นแห้งๆ ก็วิ่งปกติ นะคับ ไม่แน่ใจว่าผิดปกติไหมคับ=ลองดูพวกลูกหมากกันโครงลูกหมากปลายแร็ก ว่าขาดแล้วบ้างไหม
2.จังหวะเวลาออกตัว ก่อนจะเปลี่ยนเกียร์จาก 1 เป็น 2 เครือ่งมีกระตุกนิดนึงอะคับ ไม่รู้เกี่ยวกับอะไร แก๊ส หรือน้ำมันก็เป็นคับ=กระตุกยังไงคับลองขยายความหน่อยตุ๊กตาเพลากลางหลวมรึป่าวหรือว่าเป็นที่เครื่องยนต์  กระตุกตรงไหน
3.ช่องแอร์ตรงแถว ๆ กระจกหน้านั่น ธรรมดามันต้องมีแอร์ออกป่าวคับ พอดีเห็นที่รถ ไม่มีแอร์ออกเลยตรงนั้น =ไม่แน่ใจเด๋วไปดูรถตัวเองก่อนแล้วจามาตอบพอดีไม่ค่อยแน่ใจว่าโหมดแอร์ออกหน้ากระจกช่องสามเหลี่ยมจะออกไหม

toyotaway

1. พวกลูกหมากทั้งหลายเพิ่งเปลี่ยนมาตอนได้รับรถมาคับ เพราะตอนเอาไปตรวจเจอว่า แร็กหน้าแตก ไปเสียตังค์ซื้อแร๊กใหม่ + ปีกนกใหม่ด้วย หมดไปเป็นหมื่นเลย  หลังจากจัดการพวกนี้เสร็จเพิ่งได้เอามาขับเนี่ยแหละคับ
2. จังหวะออกตัวรอบกำลังขึ้น ยังไม่ถึง 2000 ใช่ไหมคับ พอเหมือนจังหวะเปลี่ยนเกียร์มันรู้สึก เหมือนเวลาเราใช้เกียร์ manual แล้ว ปล่อยคลัสไม่smooth อะคับ แต่อันนีเป็นเกียร์ auto มันปกติป่าว
3. อีันนี้ได้คำตอบจากท่านอื่นและว่าแอร์มันต้องออก แต่ของผมด้านหน้าเจ๊งหมด 555  ซ่อมแพงป่าวก็ไม่รู้

ออฟไลน์ セフィーロ FujinBlue

• BLITZ Profile 08 / RB25det
  • แอดมินศิว่ะ
  • RB26 DET by Nismo 800 HP
  • *
    • แรงม้า +192/-2
    • http://www.A31Club.com
1. อาการนี้น่าจะแร็ครั่ว  ถ้ารางราองแขนขาดจะแค่ไวมือ

2. มันจะมีทรายซิสเตอร์ช่วยเปลี่ยนเกียร์ให่สมูท ไม่รู้ใช้ได้หรอครบไหม หรือาจจะเป็นที่ตัวเกียร์เอง

3. มีครับ แต่ลมจะออกเบา เหมือนกับเป้นตัวไล่ฝ้ามากกว่า

ที่นี้ไม่มีกฎ แต่ถ้าจะอยู่ก็ต้องรู้จัก กติกาของสังคม ไม่ใช่กฏที่เราตั้งขึ้น
แต่กติกาสังคม ในทุกที่ก็ย่อมต้องแตกต่างกันไป

>>> อยาก ได้ สติ๊ก เกอร์ ทำ ไง ดี? >>> (คลิ๊กอ่าน!!)        
>>> ทำไม A31club จึงไม่แบ่งโซน? >>> (คลิ๊กอ่าน!!)        

ขอขอบคุณ : สมาชิกทุกๆท่าน ที่ช่วยดูแลกันและกันจนอยู่มาถึง 4  ปี          

toyotaway

แร็ครั่วต้องทำไงอะคับ ต้องกลับไปเช็คอีกแล้นเหยอๆๆๆ  รอบที่แล้วแร็คแตก เพิ่งไปสอยเซียงกงมา โดนไปตั้งหลายตังค์  q;{

ออฟไลน์ twisty

• เศษตังพ่อ
  • RB20 DET
    • แรงม้า +1/-0
  • K-SPORT FOREVER
ตอบข้อสุดท้ายแล้วกันคับ

แอร์จะออกก็ตอนที่เราเลือกให้มันเป็นแบบไล่ฝ้าอะคับ

ลองปรับที่ตัวแอร์ดูคับ มันจะมีโหมดให้เลือกหลายแบบ อย่างของผมใส่แอร์ดิจิตอล

เวลาอุณภูมิในรถมันเย็นมากๆ แล้วต้องโหมดแอร์ไว้ที่ออโต้ แอร์มันจะปรับการออกของแอร์ไปเรื่อยๆอะคับ

ถ้าเย็นสุดขั่วแล้วมันจะปรับให้เป่าไปที่กระจกหน้ากันไม่ให้เกิดฝ้าที่กระจกอะคับ

ปล. อ่านแล้วจะเข้าใจมั้ยหว่า เขียนเองยัง งง เองเลย 5555+

RB-20 DET แรงกะลังดี 086-522-4204 หมี

toyotaway

หมายถึงว่า ถ้าตั้ง auto ไว้ แอร์จะไม่ออกจนกว่า จะมีการเย็นมาก ๆ ถึงจะปล่อยออกมาเผื่อไล่ฝ้าเหรอคับ ?  หรือว่า ต้องเป็นที่เรากดปุ่มไล่ฝ้าไว้ มันถึงจะไล่ฝ้า ทั้งหน้า และหลังพร้อมกันเหรอคับ ??

ตอบข้อสุดท้ายแล้วกันคับ

แอร์จะออกก็ตอนที่เราเลือกให้มันเป็นแบบไล่ฝ้าอะคับ

ลองปรับที่ตัวแอร์ดูคับ มันจะมีโหมดให้เลือกหลายแบบ อย่างของผมใส่แอร์ดิจิตอล

เวลาอุณภูมิในรถมันเย็นมากๆ แล้วต้องโหมดแอร์ไว้ที่ออโต้ แอร์มันจะปรับการออกของแอร์ไปเรื่อยๆอะคับ

ถ้าเย็นสุดขั่วแล้วมันจะปรับให้เป่าไปที่กระจกหน้ากันไม่ให้เกิดฝ้าที่กระจกอะคับ

ปล. อ่านแล้วจะเข้าใจมั้ยหว่า เขียนเองยัง งง เองเลย 5555+

ออฟไลน์ twisty

• เศษตังพ่อ
  • RB20 DET
    • แรงม้า +1/-0
  • K-SPORT FOREVER
หมายถึงว่า ถ้าตั้ง auto ไว้ แอร์จะไม่ออกจนกว่า จะมีการเย็นมาก ๆ ถึงจะปล่อยออกมาเผื่อไล่ฝ้าเหรอคับ ?  หรือว่า ต้องเป็นที่เรากดปุ่มไล่ฝ้าไว้ มันถึงจะไล่ฝ้า ทั้งหน้า และหลังพร้อมกันเหรอคับ ??

ปุ่มไล่ฝ้าที่ตัวแอร์นะคับ ถ้าไอ้ที่อยู่ข้างไฟผ่าหมากนั่นคุมของตัวกระจกหลังคับ

อธิบายแบบนี้แล้วกัน ในส่วนของแอร์ดิจิตอลนะคับ  สมมุติเราตั้งอุณภูมิไว้ที่ 25c แล้วกด auto ไว้ ไอ้คำว่าออโต้เนี่ย มันจะควบคุมความแรงของลมที่ออกมาจากแอร์และควบคุมตำแหน่งการเป่าลมของแอร์ ว่าจะให้เป่าเข้าหน้าตรง หรือจะเป่าหน้าตรงและเท้า หรือจะเป่าเท้าอย่างเดียว หรือจะให้มันเป่าไล่ฝ้าที่กระจกหน้า นะคับ

ทีนี้ถ้าเราขับรถตอนกลางคืนเจอฝนตกแอร์เราเย็นจัดตัวแอร์มันจะค่อยๆลดเบอร์พัดลมลงให้เราเองคับโดยจะรักษาอุณภูมิไว้ที่ 25c และถ้าอากาศในห้องโดยสารยังเย็นเกินไปอยู่มันจะไปเลื่อนตำแหน่งการเป่าลมไล่มาเรื่อยๆตามที่ผมเขียนไว้ข้างบนคับ จนสุดท้ายถ้าเย็นมากจิงๆมันจะปรับไปที่โหมดเป่าไล่ฝ้าที่กระจกบานหน้าให้คับเพราะแอร์ในรถเรามันจะมีเซนเซอร์วัดทั้งในและนอกตัวรถคับว่าอากาศข้างนอกเท่าไหร่ในห้องโดยสารเท่าไหร่ มันจะพยายามปรับให้ได้ค่าตามที่เราตั้งไว้ที่หน้าจอให้มากที่สุดคับ

ทีนี้ถามว่าทำไมมันถึงเลือกไปเป่าที่กระจกหน้าตอนสุดท้ายเลย ก็เพราะว่าระบบแอร์ของเราที่แสนฉลาดมันพยายามทำให้ตัวกระจกของเรามีความเย็นเท่าๆกันทั้งสองฝั่งไงคับ จะได้ไม่เกิดฝ้าเวลาขับรถ

ปล.พิมซ่ะยาวเลยไม่รู้จะเข้าใจมั้ยไว้หารูปภาพประกอบให้แล้วกันนะคับ ^_^ พอดีอธิบายไม่เก่งอะ

RB-20 DET แรงกะลังดี 086-522-4204 หมี

toyotaway

แอร์ผมเป็น digital ปาวหว่า เห็นหมุนมือ ไม่มีตัวเลข digital อิอิ  แต่พอเข้าใจว่า ถ้าปรับ auto มันจะทำการส่งไล่ฝ้าหน้าออกมาเองในเวลาที่สมควรถูกไหมคับ   ขอบคุณข้อมูลจ้า

แล้นหน้ารถผมเวลาเจอน้ำสั่นๆ  เนี่ยน่าจะเป็นที่ แร็คป่าวคับ ไว้น้ำรถแล้นเอาไปให้ ร้านดูเพิ่มดีกว่า เผื่อร้านที่ทำมา ทำมาแล้นไม่มเวิร์คต

ปุ่มไล่ฝ้าที่ตัวแอร์นะคับ ถ้าไอ้ที่อยู่ข้างไฟผ่าหมากนั่นคุมของตัวกระจกหลังคับ

อธิบายแบบนี้แล้วกัน ในส่วนของแอร์ดิจิตอลนะคับ  สมมุติเราตั้งอุณภูมิไว้ที่ 25c แล้วกด auto ไว้ ไอ้คำว่าออโต้เนี่ย มันจะควบคุมความแรงของลมที่ออกมาจากแอร์และควบคุมตำแหน่งการเป่าลมของแอร์ ว่าจะให้เป่าเข้าหน้าตรง หรือจะเป่าหน้าตรงและเท้า หรือจะเป่าเท้าอย่างเดียว หรือจะให้มันเป่าไล่ฝ้าที่กระจกหน้า นะคับ

ทีนี้ถ้าเราขับรถตอนกลางคืนเจอฝนตกแอร์เราเย็นจัดตัวแอร์มันจะค่อยๆลดเบอร์พัดลมลงให้เราเองคับโดยจะรักษาอุณภูมิไว้ที่ 25c และถ้าอากาศในห้องโดยสารยังเย็นเกินไปอยู่มันจะไปเลื่อนตำแหน่งการเป่าลมไล่มาเรื่อยๆตามที่ผมเขียนไว้ข้างบนคับ จนสุดท้ายถ้าเย็นมากจิงๆมันจะปรับไปที่โหมดเป่าไล่ฝ้าที่กระจกบานหน้าให้คับเพราะแอร์ในรถเรามันจะมีเซนเซอร์วัดทั้งในและนอกตัวรถคับว่าอากาศข้างนอกเท่าไหร่ในห้องโดยสารเท่าไหร่ มันจะพยายามปรับให้ได้ค่าตามที่เราตั้งไว้ที่หน้าจอให้มากที่สุดคับ

ทีนี้ถามว่าทำไมมันถึงเลือกไปเป่าที่กระจกหน้าตอนสุดท้ายเลย ก็เพราะว่าระบบแอร์ของเราที่แสนฉลาดมันพยายามทำให้ตัวกระจกของเรามีความเย็นเท่าๆกันทั้งสองฝั่งไงคับ จะได้ไม่เกิดฝ้าเวลาขับรถ

ปล.พิมซ่ะยาวเลยไม่รู้จะเข้าใจมั้ยไว้หารูปภาพประกอบให้แล้วกันนะคับ ^_^ พอดีอธิบายไม่เก่งอะ

ออฟไลน์ KiNiKuMaN

• "Do what you can, with what you have, where you are."
  • แอดมินศิว่ะ
  • RB26 DETT
  • *
    • แรงม้า +51/-1
  • มีโบแล้วจ๊ะ.....
แอร์ผมเป็น digital ปาวหว่า เห็นหมุนมือ ไม่มีตัวเลข digital อิอิ  แต่พอเข้าใจว่า ถ้าปรับ auto มันจะทำการส่งไล่ฝ้าหน้าออกมาเองในเวลาที่สมควรถูกไหมคับ   ขอบคุณข้อมูลจ้า

แล้นหน้ารถผมเวลาเจอน้ำสั่นๆ  เนี่ยน่าจะเป็นที่ แร็คป่าวคับ ไว้น้ำรถแล้นเอาไปให้ ร้านดูเพิ่มดีกว่า เผื่อร้านที่ทำมา ทำมาแล้นไม่มเวิร์คต

ที่เล่ามา เป็นของเดิมติดรถครับ ปุ่มแถวบนซ้ายมือที่เขียน "Auto" มันจะปรับเองทั้งทางออกลมและความแรง แต่ถ้ากดเป็นไล่ฝ้าปุ่มขวาสุดแถวบนลมจะออกที่แผงหน้ากระจก อย่าลืมเลื่อนตัวปรับอุณหภูมิไปที่สีแดงด้วย แต่ฮีตเตอร์ยังต้องมีอยู่นะครับ ไม่งั้นจะไม่มีลมร้อนมาไล่ฝ้าที่กระจกหน้า