A31Club คลับคนรัก Nissan Cefiro A31

ข่าว:

• เป็นอีกหนึ่งช่องทางการติดต่อกับ A31club ด้วย facebook ทั้งนี้ทั้งนั้นเรายังไงติดต่อสื่อสารบนทางเว็บบอร์ดเป็นหลักนะครับ
    อย่าลืมกด Like Fanpage กันด้วยนะค๊าบ

A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

• A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

ข่าว

เป็นอีกหนึ่งช่องทางการติดต่อกับ A31club ด้วย facebook ทั้งนี้ทั้งนั้นเรายังไงติดต่อสื่อสารบนทางเว็บบอร์ดเป็นหลักนะครับ
อย่าลืมกด Like Fanpage กันด้วยนะค๊าบ

A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

เข็มน้ำมันตกเลยขีดแรกไปแล้ว แต่ไฟเตือนน้ำมันหมดไม่ติด เกิดจากอะไรเสียครับ

บุคคลทั่วไป · 5600

Patawee

• บุคคลทั่วไป
เข็มน้ำมันตกเลยขีดแรกไปแล้ว แต่ไฟเตือนน้ำมันหมดไม่ติด เกิดจากอะไรเสียครับ แล้วจะต้องซ่อมหรือเปลี่ยนยังไง ราคาเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ Ruck_A31

• สมาชิกที่ได้สติกเกอร์
  • RB25 DET
  • *
    • แรงม้า +13/-0
  • ...อยากได้25boจัง... 080-2608465
ผมเองก้อเป็นครับ ตกลงไปเยอะมาก ๆ จนไม่มีที่จะตก    แต่สุดท้ายไฟก้อติดนะ ....... T_T T_T  ไงเดี๋ยวรอพี่ ๆมาตอบเพิ่มเติมครับ

ออฟไลน์ sudtreen31

• RB25 DE
    • แรงม้า +0/-0
  • อยากลองเป็นสับปะรดดูสักที
ของผม หลอดก็ไม่ขาด แต่ไฟไม่ติด จนรถก็ไม่ติด

เพราะน้ำมัน หมดไปแล้ว  5555  รอฟังด้วยคน

ออฟไลน์ phuwanarth

• 1JBO แตน-แตน
  • RB20 DET
  • *
    • แรงม้า +18/-0
  • Nikon D90
   ลองถอดชุดฝาครอบลูกลอย ปั้มติ๊กออกมาดูครับ ยกขึ้นแนวดิ่งให้ลูกลอยอยู่ตำแน่งล่างสุด แล้วดูที่หน้าปัด ถ้าไฟเตือนน้ำมันไม่
ติดก้อต้องเปลี่ยนชุดลูกลอยครับ ถอดออกง่ายครับเช๊คด้วยตัวเองได้เลย ส่วนชุดโครงลูกลอยไม่มีติ๊ก
ส่วนใหญ่อยู่ที่ 700 - 1000 แล้วแต่สภาพครับ

Cef หนามก๊อฟ

ออฟไลน์ MINT

• ^-^Welove A31^-^
  • RB25 DET
  • *
    • แรงม้า +13/-1
  • "พี่ๆๆ บางระจัน ไปทางไหนค้าบ!!!"
ขั้นแรกต้องเช็คหลอดไฟแจ้งเตือนน้ำมันก่อนนะครับ ว่าขาดหรือปล่าว แผงวงจรในเรือนไมล์มีขี้เกลือที่ขั้วหลอด หรือสายไปขาดบ้างหรือปล่าวครับ...

ถ้าเช็คแล้ว หลอดไฟไม่ขาด สายไฟไม่ขาด ก็มีอีกตัวครับที่ชอบเสีย มันเป็นตัวสวิทช์ตัดต่อวงจรหลอดไฟเตือนน้ำมัน อยู่ในถังน้ำมัน ติดอยู่ที่ชุดลูกลอยครับ ;) ;) ;)

มีลักษณะเป็นกระบอกเหล็กทรงกลม ขนาดประมาณถ่านไฟฉาย 2 เอ ( AA ) ความยาว 2-3 ซ.ม. คร้าฟฟ

สังเกตง่ายๆ จะมีสายไฟต่อลงไปที่ตัวมัน 1 เส้น สายไฟเส้นนี้แหละครับ เป็นสายของตัวไฟแจ้งเตือนน้ำมัน ซึ่ง... หลอดไฟเตือนน้ำมันมันจะติดก็ต่อเมื่อ

เอาสายเส้นนี้ต่อลง กราวด์ (ตัวถังรถที่เป็นเหล็กนั่นเอง) ลองทดสอบได้โดยเอาสายเส้นนี้ ต่อลงกราวด์ ถ้าหลอดไม่ขาด สายไฟไม่เสีย หลอดเตือนน้ำมันจะต้องติดคร้าฟฟฟ

เจ้าสวิทช์ทรงกระบอกตัวนี้จะทำหน้าที่... >o> >o> >o>

เป็นสวิทช์ ตัด-ต่อ ไฟของหลอดเตือนน้ำมันให้ไหลลงกราวด์ โดยให้กระแสไหลผ่านตัวมันลงกราวด์ ทำให้ระบบไฟครบวงจร และหลอดไฟติดขึ้นมานั่นเองคร้าฟฟฟ

หลักการของสวิทช์ตัวนี้คือ เมื่อเปียกหรือจมน้ำจะไ่ม่นำกระแส และเมื่อแห้ง ก็จะนำกระแสคร้าฟฟฟ   ดังนั้น นั้น ๆ ๆ   ...

ในขณะที่น้ำมันในถังมีมาก ตัวสวิททช์จะจมอยู่ในน้ำมัน ทำให้สวิทช์มีความต้านทานสูง กระแสไม่สามารถไหลไปลงกราวด์ได้ ระบบไฟจึงไม่ครบวงจร ทำให้หลอดไฟไม่ติดคร้าฟฟ

ในทางกลับกัน...  :o :o :o

เมื่อน้ำมันในถังใกล้หมดและลดระดับลงจนต่ำกว่าตัวสวิทช์ ตัวสวิทช์จะแห้ง ทำให้ความต้านทานของสวิทช์ลดลง กระแสจึงสามารถไหลลงกราวด์ได้ ระบบไฟครบวงจรทำให้หลอดไฟติดคร้าฟฟ

นี่เป็นประสบการณ์ตรงจ้า ผิดถูกยังไง ขออภัยด้วยคร้าฟฟฟ  ส่วนรถผมเองเปลี่ยนเจ้าตัวสวิทช์ตัวนี้แล้ว ใช้ได้เลยครับ ปรกติดีเลย น้ำมันใกล้หมดปุ๊บ เตือนปั๊บเลยคร้าฟฟฟ

ลองดูนะคร้าฟฟฟฟ  ;E ;E ;E

(ป.ล สวิทช์ผมหาเอาจากลูกลอยที่เสียๆอะครับ ขนาดใกล้เคียงกัน ก็เอามาใช้แทนกันได้ครับ วิธีเปลี่ยนก็ง่ายๆครับ ถอดชุดฝาครอบลูกลอย ปั้มติ๊กขึ้นมา แกะสวิทช์ตัวที่เสียออกมา ตัดสายที่ต่อที่สวิทช์ออก แล้วใช้หัวแร้งเชื่อมสายเส้นนี้เข้าไปที่สวิทช์ตัวใหม่ แล้วใส่กลับเข้าที่ เสร็จคร้าฟฟฟ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2012, 11:02:29 PM โดย MINT »

"ย๊าก!!! เวงละ... น้ำมันหมด!!!"เต็มใจและยินดีต้อนรับพี่น้อง A31Club ทุกๆท่านที่ผ่านมา จ.นครศรีฯนะคร๊าฟ 086-7452010 มิ้นท์ คร้าฟ...

a31620

ผมก็เป็นครับตั้งแต่ใส่ติ๊ก26 มันตกเลยeไปเยอะครับแต่สุดท้ายไฟก็ยังขึ้นอยู่ครับ

ออฟไลน์ olarngame

• สมาชิกที่รอรับสติกเกอร์
  • RB25 DE
  • *
    • แรงม้า +11/-0
 :-\ความรู้ทั้งนั้น ขอรับไปปฎิบัติเลยคร้าบ ::)

ออฟไลน์ sudtreen31

• RB25 DE
    • แรงม้า +0/-0
  • อยากลองเป็นสับปะรดดูสักที
ขอบคุณ ความรู้ ดีดี

ออฟไลน์ MINT

• ^-^Welove A31^-^
  • RB25 DET
  • *
    • แรงม้า +13/-1
  • "พี่ๆๆ บางระจัน ไปทางไหนค้าบ!!!"
:-\ความรู้ทั้งนั้น ขอรับไปปฎิบัติเลยคร้าบ ::)

ครับ ลองดูครับ... *-*

"ย๊าก!!! เวงละ... น้ำมันหมด!!!"เต็มใจและยินดีต้อนรับพี่น้อง A31Club ทุกๆท่านที่ผ่านมา จ.นครศรีฯนะคร๊าฟ 086-7452010 มิ้นท์ คร้าฟ...

Patawee