A31Club คลับคนรัก Nissan Cefiro A31

ข่าว:

• เป็นอีกหนึ่งช่องทางการติดต่อกับ A31club ด้วย facebook ทั้งนี้ทั้งนั้นเรายังไงติดต่อสื่อสารบนทางเว็บบอร์ดเป็นหลักนะครับ
    อย่าลืมกด Like Fanpage กันด้วยนะค๊าบ

A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

• A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

ข่าว

A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

อัดมาแล้วถอนคันเร่งดับไปเลย

abuzayarb · 2796

ออฟไลน์ abuzayarb

• สมาชิกที่รอรับสติกเกอร์
  • RB25 DE
  • *
    • แรงม้า +1/-0
  • CEFIRO A31 LOVERS
เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 10:11:56 PM
ตามหัวข้อเลยครับ ผมลองอัดเล่นลาก 1 สับ 2 ยกก่อนถึงไฟแดง แล้วมันเครื่องมันดับดับไหลไปจอดที่ไฟแดงพอดี เอ...มันเป็นอะไรนี่ ใครรู้บอกผมหน่อยนะครับ งงเลยดับได้ไงอะ ??? ???
ปล.ผมวิ่งน้ำมันอย่างเดียวนะครับไม่ได้ติดแก๊ส

ก็ยังเป็น คนเดิมและก็คันเดิม

ออฟไลน์ Odd_Yoddoy

• ใบชา...ยอดดอย
  • สมาชิกที่ได้สติกเกอร์.
  • RB25 DET
  • *
    • แรงม้า +46/-0
ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 10:19:20 PM
หลายปัจจัยครับ  มีตัวแปลมากมาย รอบเท่าไหร่ บุสเท่าไหร่ เครื่องอะไร  อาการเสียงเป็นยังงัย ต้องขอข้อมูลเพิ่มอ่ะ  แล้วตอนนี้สตาร์ทติเดป่ะ

• RB25 DE
  • *
ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 10:53:42 PM
หลายปัจจัยครับ  มีตัวแปลมากมาย รอบเท่าไหร่ บุสเท่าไหร่ เครื่องอะไร  อาการเสียงเป็นยังงัย ต้องขอข้อมูลเพิ่มอ่ะ  แล้วตอนนี้สตาร์ทติเดป่ะ
คืองี้ครับเครื่องRB 25 de ครับพี่ ลาก1 ประมาณ หกพันรอบ แล้วใส่สอง  รอบเ(ll)่ยวลงมานิดดนึง แล้วถอน ปล่อยไหลไปจนถึงไฟแดงพอแตะเบรก เอ๊ะทำไมพวงมาลัยหนักหว่า ดูที่วัดรอบมันตกเลย(เครื่องดับไปแล้ว)เสียงตอนขับมาเสียงก็แฟ้ดปกติดีครับ พอจอดติดไฟแดงก็สตาร์ทปุ๊บแช้ะเดียวติดครับ สตาร์ทติดดีไม่มีปัญหา เท่าที่ผมสังเกตุดูมันเป็นตอนเครื่องเริ่มร้อน แต่มันก็ดับมั่งไม่ดับมั่ง บางวันก็เป็นบางวันก็ไม่เป็น  :-X

ออฟไลน์ Odd_Yoddoy

• ใบชา...ยอดดอย
  • สมาชิกที่ได้สติกเกอร์.
  • RB25 DET
  • *
    • แรงม้า +46/-0
ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 11:27:30 PM
ถ้าสตาร์ทติดได้ก็แสดงว่าเครื่องคงไม่ได้เป็นไรมาก..
ต้องรอผู้รู้ มาตอบครับ..ผมไม่สามารถคับ.. :)

ออฟไลน์ セフィーロ FujinBlue

• BLITZ Profile 08 / RB25det
  • แอดมินศิว่ะ
  • RB26 DET by Nismo 800 HP
  • *
    • แรงม้า +192/-2
    • http://www.A31Club.com
ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 11:34:29 PM
น่าจะเป็นพวก ชดเชยรอบ  รอบเดินปรกติไหม ไม่มากไป ไม่ต่ำไป

หรือตามสายเวคคั่มต่างๆ มีสายไหนหลุดรึป่าว

ก่อนหน้านี้ ทำอะไรรถมาไหม

ที่นี้ไม่มีกฎ แต่ถ้าจะอยู่ก็ต้องรู้จัก กติกาของสังคม ไม่ใช่กฏที่เราตั้งขึ้น
แต่กติกาสังคม ในทุกที่ก็ย่อมต้องแตกต่างกันไป

>>> อยาก ได้ สติ๊ก เกอร์ ทำ ไง ดี? >>> (คลิ๊กอ่าน!!)        
>>> ทำไม A31club จึงไม่แบ่งโซน? >>> (คลิ๊กอ่าน!!)        

ขอขอบคุณ : สมาชิกทุกๆท่าน ที่ช่วยดูแลกันและกันจนอยู่มาถึง 4  ปี          

• RB25 DE
  • *
ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 09:08:21 AM
น่าจะเป็นพวก ชดเชยรอบ  รอบเดินปรกติไหม ไม่มากไป ไม่ต่ำไป

หรือตามสายเวคคั่มต่างๆ มีสายไหนหลุดรึป่าว

ก่อนหน้านี้ ทำอะไรรถมาไหม
ครับเดี๋ยวจะไปลองเช็คดูผมก็ว่าน่าจะเป็นอย่างนั้น แล้วจะมาบอกว่าเป็นอะไร

ออฟไลน์ balltt141

• !!.............!! คือไร Facebook บอลอะไหล่ซิ่ง
  • RB20 DET
    • แรงม้า +2/-1
  • I love rb only
ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 10:28:08 AM
ถ้าเป็นช่วงตอนเบรกแรงๆเกือบทุกๆครั้ง....น่าจะเป็นมาจากสายเวคคั้มหรือปั้มลมเบรกเริ่มรั่วแล้ว
เวลารถติดๆบนถนนเบรกแรงๆดับต้องค่อยๆเบรก

บอล อะไหล่ซิ่ง BY หนุ่มเพชรเกษม81
อะไหร่ซิ่งปลีก-ส่งและวางเครื่อง
http://www.facebook.com/profile.php?id=100000528753227&ref=tn_tnmn
0816219224 บอล
0894999254 ช่างหนุ่ม

Ceffy

• บุคคลทั่วไป
ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 01:51:16 PM
ตั้ง aac ชดเชยรอบขึ้นไป ช่วยได้ ตั้งรอบเดินเบาให้สูงหน่อย เปิดแอร์ เปิดแอร์ รอบ ชดเชยไหม

luciferceffy

ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 03:10:56 PM
ตั้ง aac ชดเชยรอบขึ้นไป ช่วยได้ ตั้งรอบเดินเบาให้สูงหน่อย เปิดแอร์ เปิดแอร์ รอบ ชดเชยไหม
ของผมเป็นอาการเดียวกันเลยครับ เจอสาเหตุที่สายไฟของaccขาดครับต่อแล้ว รอบชดเชยตามปรกติแล้วครับ ขอความรู้นีสนึงครับ
1 รอบเดินเบน้ำมัน ไม่เปิดแอร์ ควรอยู่ที่เท่าไหร่ เปิดแอร์แล้วควรอยู่ที่เท่าไหร่ครับ
2 รอบเดินเบาแก๊ส ไม่เปิดแอร์ ควรอยู่ที่เท่าไหร่ เปิดแอร์แล้วควรอยู่ที่เท่าไหร่ครับ
3 การตั้งรอบเดินเบาตอนเครืองเย็น กับ เครืองร้อนมีผลเหมือนกันไหมครับ

ขอบคุณครับ

Ceffy

ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 03:26:57 PM
ของผมเป็นอาการเดียวกันเลยครับ เจอสาเหตุที่สายไฟของaccขาดครับต่อแล้ว รอบชดเชยตามปรกติแล้วครับ ขอความรู้นีสนึงครับ
1 รอบเดินเบน้ำมัน ไม่เปิดแอร์ ควรอยู่ที่เท่าไหร่ เปิดแอร์แล้วควรอยู่ที่เท่าไหร่ครับ
2 รอบเดินเบาแก๊ส ไม่เปิดแอร์ ควรอยู่ที่เท่าไหร่ เปิดแอร์แล้วควรอยู่ที่เท่าไหร่ครับ
3 การตั้งรอบเดินเบาตอนเครืองเย็น กับ เครืองร้อนมีผลเหมือนกันไหมครับ

ขอบคุณครับ

ตอบจากประสบการณ์ตรงนะครับ
รอบเดินเบา ปกติ ผมตั้งไว้ที่ 750 โดยประมาณครับ ทั้งเปิดแอร์ และปิดแอร์ ทั้งแก๊ส และน้ำมัน ไม่ว่าจะเปิดหรือ ปิดแอร์ aac วาวล์ก็จะพยายามรักษารอบเดินเบาไว้ เพียงแต่ระหว่างเปิดแอร์ โหลดมันเพิ่ม คือ คอมแอร์ จอแอร์ จะสั่ง กล่องให้ จ่ายน้ำมันเพิ่มเล็กน้อย ไม่งั้น รอบจะตก และดับได้เวลาถอนคันเร่งอ่ะครับ
ส่วนการตั้งรอบเดินเบา ควรตั้งตอนเครื่องร้อน เพราะตอนเครื่องเย็น รอบจะสูงกว่าปกติ อยู่แล้ว เพราะ temp sensor สั่งจ่ายน้ำมันเพิ่มครับ