A31Club คลับคนรัก Nissan Cefiro A31

ข่าว:

• เป็นอีกหนึ่งช่องทางการติดต่อกับ A31club ด้วย facebook ทั้งนี้ทั้งนั้นเรายังไงติดต่อสื่อสารบนทางเว็บบอร์ดเป็นหลักนะครับ
    อย่าลืมกด Like Fanpage กันด้วยนะค๊าบ

A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

• A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

ข่าว

A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

+++++ วัดรอบ ยอดฮิต DEFI +++++

บุคคลทั่วไป · 3781

tammadaa_sai4

• บุคคลทั่วไป
เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 09:41:13 PM
อยากทราบว่าของแท้กับของเทียมต่างกันอย่างไรบ้างครับ แล้วถ้าเราใส่ของเทียมไป มันต้องแปลงหรือทำไรบ้างหรือเปล่า แล้วของเทียมจะทำให้ระบบไฟฟ้าและเครื่องยนต์ของรถมีปัญหาหรือไม่ หรือว่าใส่หล่อๆๆเฉยๆๆ เห็นของเทียมตัวละแค่ พันกว่าๆๆ แล้วรถเดิมๆๆเครื่องเดิมๆๆทั้งคัน อยากหล่อใส่ได้มั้ยครับ เห็นพวกรถป้ายแดง ใส่ได้ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Q-Sport

• RB25 DET
    • แรงม้า +7/-0
ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 09:58:14 PM
ของเทียมอายุการใช้งานของหลอดไฟมันสั้นกว่าของแท้อะก๊าบ อย่างอื่นมะแน่ใจ

ออฟไลน์ セフィーロ FujinBlue

• BLITZ Profile 08 / RB25det
  • แอดมินศิว่ะ
  • RB26 DET by Nismo 800 HP
  • *
    • แรงม้า +192/-2
    • http://www.A31Club.com
ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 09:58:26 PM
ต้องถามก่อนว่า ต้องการอะไรจากการติดเกจวัด

อย่างสงสัยเรื่องคุณภาพ หากต้องการจากมัน ตัดสินใจเอาของแท้

แต่ถ้าคิดว่าไม่ได้ต้องการความแม่นยำหรือวัดค่าที่เที่ยงตรง ก็ของก๊อบครับ

เพราะเกจ 1 ตัว มันบอกค่า เพื่อเซฟเครื่องยนต์เราได้มากโข

ที่นี้ไม่มีกฎ แต่ถ้าจะอยู่ก็ต้องรู้จัก กติกาของสังคม ไม่ใช่กฏที่เราตั้งขึ้น
แต่กติกาสังคม ในทุกที่ก็ย่อมต้องแตกต่างกันไป

>>> อยาก ได้ สติ๊ก เกอร์ ทำ ไง ดี? >>> (คลิ๊กอ่าน!!)        
>>> ทำไม A31club จึงไม่แบ่งโซน? >>> (คลิ๊กอ่าน!!)        

ขอขอบคุณ : สมาชิกทุกๆท่าน ที่ช่วยดูแลกันและกันจนอยู่มาถึง 4  ปี          

tammadaa_sai4

ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 10:10:11 PM
คือรถผมเดิมๆๆๆทั้งคันครับมีแค่ ล้อ 18 เครื่องยังเป็น rb เดิมๆๆๆๆ แท้ติดรถมาเลย ใจไม่อยากได้วัดอะไรมากมาย แต่อยากหล่ออย่างเดียว แล้วก๊อปเนี่ยมันทำให้เครื่อง+ไฟฟ้ารถมันรวนมั้ยครับ

ออฟไลน์ a31gtr@lardprao41

• สมาชิกที่ได้สติกเกอร์
  • RB25 DET
  • *
    • แรงม้า +42/-0
  • 日産 - セフィーロ
ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 10:53:30 PM
อยากทราบว่าของแท้กับของเทียมต่างกันอย่างไรบ้างครับ แล้วถ้าเราใส่ของเทียมไป มันต้องแปลงหรือทำไรบ้างหรือเปล่า แล้วของเทียมจะทำให้ระบบไฟฟ้าและเครื่องยนต์ของรถมีปัญหาหรือไม่ หรือว่าใส่หล่อๆๆเฉยๆๆ เห็นของเทียมตัวละแค่ พันกว่าๆๆ แล้วรถเดิมๆๆเครื่องเดิมๆๆทั้งคัน อยากหล่อใส่ได้มั้ยครับ เห็นพวกรถป้ายแดง ใส่ได้ ขอบคุณครับ

1. อยากทราบว่าของแท้กับของเทียมต่างกันอย่างไรบ้างครับ
- ถ้าเคยจับของแท้มา มองปั๊บก็รู้ครับว่าแท้หรือเทียม ถ้าลงทุนใส่ถ้วยแท้ ขาแท้ก็อาจจะดูยากหน่อย แต่สีไฟมันบอกอยู่
และที่สำคัญ ของเทียมมันจะไม่มีกล่องควบคุม ของแท้จะมี

2. แล้วถ้าเราใส่ของเทียมไป มันต้องแปลงหรือทำไรบ้างหรือเปล่า
- ไม่ต้องแปลงครับ แค่ติดตั้งเซ็นเซอร์ที่เครื่องยนต์เพิ่ม กับเดินสายไฟใหม่ก็จบ

3.  แล้วของเทียมจะทำให้ระบบไฟฟ้าและเครื่องยนต์ของรถมีปัญหาหรือไม่
- อันนี้ขึ้นอยู่กับฝีมือช่างที่ติดตั้งครับ ถึงจะเป้นของแท้ แต่เดินสายไฟไม่ดีก็มีผลได้เหมือนกัน

4. หรือว่าใส่หล่อๆๆเฉยๆๆ เห็นของเทียมตัวละแค่ พันกว่าๆๆ แล้วรถเดิมๆๆเครื่องเดิมๆๆทั้งคัน อยากหล่อใส่ได้มั้ยครับ
- เครื่องอะไรก็ใส่ได้ครับ ไม่ว่าจะเครื่องใหม่ป้ายแดง หรือเครื่องเก่า

ผมเคยติด Boost Controler ของ HKS แท้ๆ แต่ช่างต่อชุดสายไฟมาไม่ดี
รถดับไปสตาร์ตไม่ติดเลยครับ ไม่ว่าแท้ หรือเทียมช่างติดมาไม่ดีก็งานเข้าได้เหมือนกัน

mugennot

ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 02:28:13 AM
ของธรรมดาผมก็ใช้อยู่นะครับ แต่ใช่ยี่ห้อ x-line สวยดี วัดค่าเทียบกับแท้มันก็ตรงนะครับ
ของผมมี boost.     oil press.      water temp.     Volt(อันนี้คิดไม่ออกจะใส่ไรดี)
ซึ่งราคามันน่ะ แถวบ้านผม ตัวละ 1800 ครับ โดนไป4ก็หนักเอาการ
แถมแสงไฟสะท้อนกระจก ได้ฟิว ยานอวกาศด้วย
เอาที่จำเป็นดีกว่าครับ ไม่งั้นจะรำคาญแสงไฟ

ออฟไลน์ a31gtr@lardprao41

• สมาชิกที่ได้สติกเกอร์
  • RB25 DET
  • *
    • แรงม้า +42/-0
  • 日産 - セフィーロ
ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 03:43:30 PM
ของธรรมดาผมก็ใช้อยู่นะครับ แต่ใช่ยี่ห้อ x-line สวยดี วัดค่าเทียบกับแท้มันก็ตรงนะครับ
ของผมมี boost.     oil press.      water temp.     Volt(อันนี้คิดไม่ออกจะใส่ไรดี)
ซึ่งราคามันน่ะ แถวบ้านผม ตัวละ 1800 ครับ โดนไป4ก็หนักเอาการ
แถมแสงไฟสะท้อนกระจก ได้ฟิว ยานอวกาศด้วย
เอาที่จำเป็นดีกว่าครับ ไม่งั้นจะรำคาญแสงไฟ

พี่ครับ ไฟสะท้อนกระจกแก้ด้วยจับมันใส่หมวกครับ

Ceffy

ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 04:40:19 PM
ของแท้ วัดค่าได้แม่นยำ และทนทาน แต่มีราคาแพง ของเทียม วัดค่าอาจคลาดเคลื่อนเล็กน้อย ทนทานน้อยกว่า ความสวยงาม ไม่ต่างกัน แต่ มีคุณค่าทางใจ(สำหรับบางคน) 

mugennot

ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 11:11:06 AM
พี่ครับ ไฟสะท้อนกระจกแก้ด้วยจับมันใส่หมวกครับ

O_o  โง่แท้  คิดไม่ถึงเลย 555 ว่าแต่ มันหาซื้อที่ไหนครับเนี่ย แถวบ้านมีขายแต่เป็นแบบ แก๊บหน้าสั้นๆน่ะครับ
นี่สะท้อนกระจกมองทางลำบากมากเลยครับ

ออฟไลน์ balltt141

• !!.............!! คือไร Facebook บอลอะไหล่ซิ่ง
  • RB20 DET
    • แรงม้า +2/-1
  • I love rb only
ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 01:39:00 PM
O_o  โง่แท้  คิดไม่ถึงเลย 555 ว่าแต่ มันหาซื้อที่ไหนครับเนี่ย แถวบ้านมีขายแต่เป็นแบบ แก๊บหน้าสั้นๆน่ะครับ
นี่สะท้อนกระจกมองทางลำบากมากเลยครับ
ผมมีแก๊ปยาวๆ.....พี่ มีอยู่ที่ตัว3อัน

บอล อะไหล่ซิ่ง BY หนุ่มเพชรเกษม81
อะไหร่ซิ่งปลีก-ส่งและวางเครื่อง
http://www.facebook.com/profile.php?id=100000528753227&ref=tn_tnmn
0816219224 บอล
0894999254 ช่างหนุ่ม