A31Club คลับคนรัก Nissan Cefiro A31

ข่าว:

• เป็นอีกหนึ่งช่องทางการติดต่อกับ A31club ด้วย facebook ทั้งนี้ทั้งนั้นเรายังไงติดต่อสื่อสารบนทางเว็บบอร์ดเป็นหลักนะครับ
    อย่าลืมกด Like Fanpage กันด้วยนะค๊าบ

A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

• A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

ข่าว

เป็นอีกหนึ่งช่องทางการติดต่อกับ A31club ด้วย facebook ทั้งนี้ทั้งนั้นเรายังไงติดต่อสื่อสารบนทางเว็บบอร์ดเป็นหลักนะครับ
อย่าลืมกด Like Fanpage กันด้วยนะค๊าบ

A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

[ถอดใจ]รบกวนขอแนะนำร้านที่สามารถ check รถทั้งคันว่ามีอะไรที่ควรจะต้องซ่อมหรือเปลี่ยนคับ

บุคคลทั่วไป · 6704

oattoz

• บุคคลทั่วไป
ขอโทษนะครับพี่ชาย ผมจะบอกว่ามีหลายสิ่งทีมันมีมากกว่ารถใหม่ และมีหลายสิ่งที่รถใหม่ไม่มีนะครับ ผมเชื่อว่าข้อแรกที่พี่ซื้อมันมาเพราะความชอบ แต่พอทำเยอะเลยท้อ ผมจะบอกว่าสิ่งที่เปลี่ยนๆซ่อมๆไปนั้น มันเป็นอายุของมันครับ รถพี่อย่างต่ำ 18 ปีเท่าของผม ผมก็เพิ่งซื้อมาได้ 5 เดือนแต่ผมโชคดีที่รถเดิมๆครบๆ ใช้งานได้ครบ ไม่มีต้องซ่อมใดๆเพราะเจ้าของเก่าดูแลมันมาดีมาก แลัรถคันนี้ก็ซ่อมที่อู่ผมเอง เลยค่อนข้างโชคดีที่ได้มันมาครบ ส่วนของพี่ก็ค่อยๆจับค่อยทำไปครับ เอาส่วนที่สำคัญๆก่อนเลย เครื่องเกียร์ ช่วงล่าง อย่างอื่นพี่ก็ค่อยๆเพิ่มเติมลงไป ผมว่าสิ่งหนึ่งที่จะภูมิใจคือ เวลาพี่ๆขับไปไหนกัน ก็มีแต่คนมอง เพราะบางตนทั้งๆที่อยากขับอยากเล่น a31 แต่ยังหาไม่ได้ก็มีนะครับ รถเราเก่า อายุมันเยอะ อาการต่างๆมันก็ค่อยๆออกมาเองครับ เราก็ค่อยๆทำมันไป ทำให้เรารู้เรื่องรถมากขึ้นด้วย มีอะไรก็เข้ามาถามพี่ๆในคลับเอา ได้ความรู้ติดตัวไปทำรถ แถมไม่โดนช่างมั่วฟันอีก แนะนำครับ สู้ต่อ ปั้นต่อ ค่อยๆเป็นค่อยๆไปครับ อย่างรถผมตอนนี้คอมแอร์เริ่มจะไปแล้วเหมือนกัน เรื่องความร้อนผมก็ถอดวาวล์น้ำออกไปเลยครับ จบ ง่ายดี น้ำวนตลอดเวลาแน่นอน ถ้าฟรีปั๊มไม่เจ๊ง หรือเพิ่มพัดลมอีกตัวก็พอช่วยได้แล้วครับผม สู้ครับพี่

ออฟไลน์ itnakrab

• อิฐ ลาดพร้าว136 , ระยอง , กาฬสินธุ์ เจอทักได้ครับ 086
  • RB25 DE
    • แรงม้า +0/-0
  • อิฐ ลาดพร้าว 136 ครับ..1J GTE
ผมว่าทุกคนมีรถในดวงใจกันทั้งนั้น......ขึ้นอยู่กับว่าแรง(เงิน)ในการปรนนิบัติบำรุงมีมากน้อยเพียงใด...แต่ยังงัยผมก็จะใช้ a31 ต่อไป(ผมไม่สนใจใครเงินผมเองทั้งนั้นไม่มีใครมาช่วยผมซ่อมสักคน)

ปล..........มาหมดตูดกับ เซฟิโร่กันเถอะ 8) 8)
ผมหมดแล้วคร๊าบ :laugh:

น้องใหม่ขอฝากเนื้อ ฝากตัว ฝากตัง ด้วยนะครับ มันคือการเปลี่ยนแปลครับ

toyotaway

ตั้งแต่ซ่อมมาก็ใช้ไม่ค่อยเยอะ  วันเสาร์ไปจอดทิ้งไว้บ้านเพื่อน วันอาทิตย์รับกลับตอนดึก เหมือนท่อน้ำอะไรสักอย่างแตกอีกแล้นคับ น้ำไหลออกหมดเครือ่ง ณ ตอนนี้จอดทิ้งไว้ แถว  ๆ ถนนประดิษฐ์มนูธรรม แถวๆ  ทางออกมาจากนวลจันทร์ (--")

เดี๋ยวโทรหาช่างแถวนั้นไปดูให้ก่อนคับ เจ๊งไกลบ้านเหลือเกิน เส้า

toyotaway

รถส่งถึงมือพี่ร้าน B2K แล้วคับ ดูต่อว่าจะโดนอีกเยอะไหม

ออฟไลน์ nawawitfair

• RB20 DE
อ่า ,,, ผม ได้รถ มา จะเข้าเดือนที่ 3 แร๊ะ โดนค่า ซ่อม ไป ก็ เกือบๆ แสน ละ ^^ :) ยังใจแข็งอยุ่คับ ^^
ตอนที่ซื้อ เพราะ ตั้งใจ จะซื้อตั้งแต่เด็กแล้ว โต มาก็เลยต้องทำตามฝัน ถึงฝันนั้นจะแลกมา ด้วย ตังที่ต้องจ่าย

ลองคิดเล่นๆ รถใหม่อย่าง ซิตี้ ดาว์น ก็แสนกว่า ผ่อน 5 ปี ก็7-8 พัน /เดือน ตกเป็นเท่าไหร่ไม่รุ้รุ้แต่ว่าเยอะ 7-8แสนได้มั้ง ผมเชื่อนะ ว่าในระยะเวลา5ปี ค่าแต่ง ค่าซ่อม มันก็ึึุคงเยอะเหมือนกัน เป็นไปไม่ได้ที่มันจะไม่พัง

กับ A31 ราคารถ ซื้อมา190000 ซ่อมนู่น นี่ั่นั่น ผมแย่หน่อยไปเอารถ เพราะรัก แล้วก็ไม่รุ้อะไร เลย เห็ฯว่าสวยก็ จัดเลย กลับมา โช๊คแข็ง พอดีพี่เค้าแต่งซิ่ง  :) คอมพัง แรครั่ว แก๊สกล่องช๊อต อื่นๆอีกเยอะ

ไล่ๆ เก็บที่ละนิด ก็เริ่มตั้งแต่ คอมเลย ไหนๆจะเปลี่ยน ก็จัดแบบชุดใหญ่ คอม ไดร์เอ้อ วาว สาย ก็เหมือนเปลี่ยนแอร์ไหม่หมด สบายใจไปละ
แล้วก็ ติดแก๊ส ใหม่ทั้งระบบ เพื่อความแน่ใจไป

ตอนนี้ ราคารถ รวม ซ่อม น่าจะอยุ่ประมาณ3แสนละ ดีหน่อยที่ของแต่งเค้า ยังติดมาไห้ ขายเก่า แลกใหม่ ก็ยังเจ็บตัวไม่เยอะ
นี่ผม กู้ธนาคาร มา3แสน รวมดอก ก็4นิดๆ ถูกกว่า ซื้อรถใหม่ ครึ่งนึง

จอดเทียบกับ ระหว่าง A31 กับ ซิตี้ ____________ ของมันรุ้ๆ กันอยุ่ว่า คนละชั้น :-\ แค่เบิ้ลขู่ ซิตี้ ก็ หงอ แร่ว  :D

มันอยุ่ที่ใจ ละคับ ว่า ยังรัก A31อยุ่ไหม ถ้ายังรัก ก็เก็บไว้เถอะ พี่
บางที รถผมพัง ผมก็จอดไว้บ้านนั่งรถเมย์เอา มีตังเงินเดือน ออก ก็ค่อยซ่อม ขับได้ก็ขับไม่ได้ก็จอด ยอม ลำบาก ผ่อนธนาคาร 4ปีหมด ถึงตอนนั้นแหละ อยากพังอะไร พังไป
มีตังซ่อมไห้ ละเดือนละ7พัน จะเปลี่ยนใหม่ไห้หมดเลย ระหว่างนี้ รอได้ ^^ รถ20กว่าปี แต่ สวยขนาดนี้ หาได้ที่ไหน  >:( >:( >:( >:( >:(

ออฟไลน์ nawawitfair

• RB20 DE
อ่อ แล้ว ไป B2K เป็นไง บ้างคับ พี่ รบกวน บอก หน่อยน๊า

สนใจ อยากไปมั่ง  :) จัดหนักจัดเต็ม ตามงบ ก่อน  ตอนนี้ แรคหน้ารั่ว ช่วงหลังบูชเริ่มหลวม ปั้ม พาวเว่อ ก็น้ำมันตึม   :-X

เป็นยังไง รบ กวน บอกทีๆ  ??? ??? ???

toyotaway

ออกมากจาก b2k แล้วคับ  อยู่ในขั้นลองใช้ พี่เค้าก็อธิบายดีคับว่าอะไรบ้าง

1. สายยางทีอ่ยู่ด้านหน้า กรอบเพียบเลยคับ
2. ไปเจอ น้ำมันเกียร์หมดอีก จำไม่ได้ไม่รู้หมดจากอะไร
3. น้ำมันพวาเวอร์หมด ก็ว่าทำไม พวงมาลัยหนักฉิบ
4. เบรคหน้าก็หมด (แมร่ง ล่าสุดเอาไปทำ ถามมันว่าเบรคยังดีไหมเพราะห่วงเรือ่งความปลอดภัยแม่งบอกเหลือเยอะ พี่เค้าถอดมาให้ดู โล้นเชียว)
5. อื่นๆๆ

หมดไป 10,600 บาท กะลังทดลองขับ มาอาทิตย์นึงลแะคับ  เรือ่งความร้อนตอนนี้ไม่เป็นแล้วคับ เครือ่งเย็นฉ่ำ วิ่งสบาย  ผมว่าที่สาย ๆ ยางด้านในผมกรอบ น่าจะมาจากช่างที่รอบแรกถ่ายน้ำหล่อเย็นให้ผมแล้วไล่ลม ไล่อะไรออกไม่หมด พอเครืืองความร้อนมันขึ้นสายยางต่างๆ  เลยกรอบ แล้วทยอย ๆ  แตกคับ

ปล. พอดีผมวิ่งเซล ถ้ารถเสีย มีปัญหาอะคับ รอบนี้ผมด่ากะเซลอีกคนไปรอบนึง จนผมต้องบอกว่า หารถใหม่อยุ่ ถ้าเจอดี ๆ เดี๋ยวเปลี่ยน ไม่งั้น โดนบ่นยาวแน่คับ ต้องขอโอมเพี้ยงให้รอบนี้ ไม่เสียที่เดิมอย่างน้อยสัก 4-5 เดือนก็ยังดีคับ

เห็นพี่เค้าบอกว่า วิ่งได้อีกสัก 4-5 เดือนให้มาเปลี่ยนสายพานเครือ่ง เพราะถึงอายุคับ เห็นราคาตกสัก 4 พันก่า ๆ รวมค่าแรง

ออฟไลน์ セフィーロ FujinBlue

• BLITZ Profile 08 / RB25det
  • แอดมินศิว่ะ
  • RB26 DET by Nismo 800 HP
  • *
    • แรงม้า +192/-2
    • http://www.A31Club.com
ออกมากจาก b2k แล้วคับ  อยู่ในขั้นลองใช้ พี่เค้าก็อธิบายดีคับว่าอะไรบ้าง

1. สายยางทีอ่ยู่ด้านหน้า กรอบเพียบเลยคับ
2. ไปเจอ น้ำมันเกียร์หมดอีก จำไม่ได้ไม่รู้หมดจากอะไร
3. น้ำมันพวาเวอร์หมด ก็ว่าทำไม พวงมาลัยหนักฉิบ
4. เบรคหน้าก็หมด (แมร่ง ล่าสุดเอาไปทำ ถามมันว่าเบรคยังดีไหมเพราะห่วงเรือ่งความปลอดภัยแม่งบอกเหลือเยอะ พี่เค้าถอดมาให้ดู โล้นเชียว)
5. อื่นๆๆ

หมดไป 10,600 บาท กะลังทดลองขับ มาอาทิตย์นึงลแะคับ  เรือ่งความร้อนตอนนี้ไม่เป็นแล้วคับ เครือ่งเย็นฉ่ำ วิ่งสบาย  ผมว่าที่สาย ๆ ยางด้านในผมกรอบ น่าจะมาจากช่างที่รอบแรกถ่ายน้ำหล่อเย็นให้ผมแล้วไล่ลม ไล่อะไรออกไม่หมด พอเครืืองความร้อนมันขึ้นสายยางต่างๆ  เลยกรอบ แล้วทยอย ๆ  แตกคับ

ปล. พอดีผมวิ่งเซล ถ้ารถเสีย มีปัญหาอะคับ รอบนี้ผมด่ากะเซลอีกคนไปรอบนึง จนผมต้องบอกว่า หารถใหม่อยุ่ ถ้าเจอดี ๆ เดี๋ยวเปลี่ยน ไม่งั้น โดนบ่นยาวแน่คับ ต้องขอโอมเพี้ยงให้รอบนี้ ไม่เสียที่เดิมอย่างน้อยสัก 4-5 เดือนก็ยังดีคับ

เห็นพี่เค้าบอกว่า วิ่งได้อีกสัก 4-5 เดือนให้มาเปลี่ยนสายพานเครือ่ง เพราะถึงอายุคับ เห็นราคาตกสัก 4 พันก่า ๆ รวมค่าแรง

ดีใจด้วยครับ ผมก้ยังแอบเข้าไปถามอยุ่ว่า เป้นอย่างไรบ้าง

ยังไงก้ขอให้ ไม่พบปัญหา ในระยะยาวนะครับ

ที่นี้ไม่มีกฎ แต่ถ้าจะอยู่ก็ต้องรู้จัก กติกาของสังคม ไม่ใช่กฏที่เราตั้งขึ้น
แต่กติกาสังคม ในทุกที่ก็ย่อมต้องแตกต่างกันไป

>>> อยาก ได้ สติ๊ก เกอร์ ทำ ไง ดี? >>> (คลิ๊กอ่าน!!)        
>>> ทำไม A31club จึงไม่แบ่งโซน? >>> (คลิ๊กอ่าน!!)        

ขอขอบคุณ : สมาชิกทุกๆท่าน ที่ช่วยดูแลกันและกันจนอยู่มาถึง 4  ปี          

ออฟไลน์ weraza

• doon toyo tires
  • RB20 DE
 like
ของผมตั้งแต่ได้มาจนถึงตอนนี้ก็10เดือนแล้วครับ
ผมได้มาเป็น1เจโบ
สิ่งที่ไม่เปลี่ยนคือสีและภายในครับเพราะยังหาไม่ได้แต่ยังดีที่ของที่ติดมาค่อนข้างใช้ได้
ที่เหลือผมเปลี่ยนหมดเลยครับเปลี่ยนเพราะมันเสียนะครับย้ำนะครับทุกอย่างจริงๆ แพท้าย เพลา แร็ค แม็ก ยาง ลูกรอก ไดตราท ไดชราท ........ เครื่องก็ชาร์ปละลาย โอเวอร์ฮอร์นไปเรียบร้อย
เพื่อนๆชาวเซฟก็รู้ราคาอะไหล่กันอยู่แล้ว ก็ไม่ต้องบอกว่าเท่าไหร่
เกือบขายเหมือนกันในตอนแรกเพราะท้อ แต่มันเปนรถที่ชอบมาตั้งแต่เด็กๆก็เลยสู้ครับ
พอมันเข้าที่เข้าทางเริ่มลงตัว คุณจะเห็นถึงสมรรถนะของมันครับว่า ไอ้รถป้ายแดงคันละเกือบล้านมันสู้รถ20ปีไม่ได้จริงๆครับ
ปล. อีกอย่างที่ควรต้องหาไว้เลยนะครับ คือเพื่อนชาวเซฟครับ จะทำให้เราไม่ท้อ ผมโชคดีที่มีกลุ่มและ "อู่" ที่เป็นงานครับ
อ้อ อีกนิดครับ ลองไหว้แม่ย่านางดูครับ ตอนแรกผมไม่ได้ไหว้หลังจากไหว้ ดีขึ้นจริงๆ ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ครับ
เอาใจช่วยครับ

มีเซฟขับได้ ก็เพราะ TAI PRO1, TA _RACING, SORN YOKO

ออฟไลน์ NOAtarm

• RB20 DE
  • ซ้ายหลุมเพ
เกือบยอมไปหลายรอบละครับ ทั้งลูกน้องทั้งลูกพี่ตั้งแต่เห็นรถผมขับไปจอดที่โรงงานวันแรก "มึงซื้อรถเก่าๆมาทำไมวะ"ทุกครั้งผมก็อธิบายนะครับว่ารถใหม่กว่าจะผ่อนหมดก็ซ่อมต่อเหมือนกันมันอยู่ที่เราชอบรุ่นไหนไม่ใช่จะเอาใหม่อย่างเดียว ผมซื้อรถมาได้ประมาณ3เดือนตอนนี้ยังอยู่ที่อู่เหมือนเดิม โดนถามทุกวันรถไปไหน ไม่รู้อีกนานแค่ไหนถึงจะลบคำสบประมาทพวกนี้ได้ซักที เสียเงินเสียหน้า ผิดนัดเค้าเพราะไม่มีรถไปหา โอยยยยยย ทำเสร็จรอบนี้คงต้องไปตามที่พี่ๆในนี้แนะนำบ้างแล้ว ผมก็เพิ่งเข้าใหม่ได้ประมาณ4เดือนตั้งแต่ก่อนมีรถ มาอ่านความรู้หลายๆอย่างในนี้ ยังไงก็ขอฝากตัวด้วยนะครับ

มาแต่สวนไม่ว่า
เวลาสาวมา "ห้ามดับ!!!"