A31Club คลับคนรัก Nissan Cefiro A31

ข่าว:

• เป็นอีกหนึ่งช่องทางการติดต่อกับ A31club ด้วย facebook ทั้งนี้ทั้งนั้นเรายังไงติดต่อสื่อสารบนทางเว็บบอร์ดเป็นหลักนะครับ
    อย่าลืมกด Like Fanpage กันด้วยนะค๊าบ

A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

• A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

ข่าว

A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

อยากทราบเรื่องยาง in sider/out sider หน่อยคับ

sing340 · 490

ออฟไลน์ sing340

• สมาชิกที่ได้สติกเกอร์
  • RB25 DET
  • *
    • แรงม้า +10/-0
  • For get me not "RB"
เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 03:03:21 PM
พอดี ได้ยินมาว่ายางรูปแบบที่มีลักษณะ in sider/out sider ลายหน้ายางไม่เหมือนกัน
ถ้าใส่สลับ in sider เป็น out sider (นอก เข้า ใน เป็น ใน ออก นอก) มันจะมีปัญหาจริงรึป่าวคับ
(เช่น ถ้าผิวถนนเปียกแล้วจะมีอาการล่อนไม่เกาะถนนจริงรึป่าวคับ)
แล้วถ้าใส่สลับ in sider เป็น out sider แล้วมันจะใช้งานได้ไหมคับ จะมีผลต่อการขับขี่มากน้อยเพียงใดคับ
รบกวนผู้รู้ทุกท่านช่วยตอบด้วยคับ และขอบพระคุณทุกๆท่านมากคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2012, 11:24:16 AM โดย sing340 »

A31 CLUB.com by Cef@Suphan

ออฟไลน์ セフィーロ FujinBlue

• BLITZ Profile 08 / RB25det
  • แอดมินศิว่ะ
  • RB26 DET by Nismo 800 HP
  • *
    • แรงม้า +192/-2
    • http://www.A31Club.com
ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 03:22:47 PM
ผมไม่แน่ใจ เรื่อ งอินไซ์ เอาท์ไซด์นะครับ

แต่รู้แต่เพียงยางมันจะมี Rotation หรือสัญลักษณ์ลูกศร ตรงแก้มยาง

ซึ่งเท่าที่ทราบ เราต้องใส่ ตามลูกศร และ มันจะรีดน้ำได้ดีกว่า แต่ยางแบบนี้สลับไม่ได้

แต่ถ้าชัวครา ก็ใส่ได้ครับ อย่าเจอถนนเปียกก็พอ

ส่วน อินไซด์ เอาท์ไซด์ น่าจะหมายถึงลายยาง สองฝั่งในเวส้นเดียวจะไม่เหมือนกัน

ตัวอย่าง Yokohama DB ลายยางจะไม่เหมือนกัน มันเพียงออกแบบมาให้ใช้งานแบบกลางๆมากกว่า

แต่อย่างยางสปอร์ต ส่วนมากลายจะเหมือนกันเต็มหน้า และไปในทิศทางเดียวกัน

เพราะจุดประสงค์หลักคนวิ่งสนาม หรือซิ่ง อย่างเดียว

เช่นพวก Yokohama S Drive หรือ AD 08

ผิดถูกยังไงช่วยกันชี้แย้งกันด้วยนะครับ

ที่นี้ไม่มีกฎ แต่ถ้าจะอยู่ก็ต้องรู้จัก กติกาของสังคม ไม่ใช่กฏที่เราตั้งขึ้น
แต่กติกาสังคม ในทุกที่ก็ย่อมต้องแตกต่างกันไป

>>> อยาก ได้ สติ๊ก เกอร์ ทำ ไง ดี? >>> (คลิ๊กอ่าน!!)        
>>> ทำไม A31club จึงไม่แบ่งโซน? >>> (คลิ๊กอ่าน!!)        

ขอขอบคุณ : สมาชิกทุกๆท่าน ที่ช่วยดูแลกันและกันจนอยู่มาถึง 4  ปี          

• RB25 DET
  • *
ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 03:58:28 PM
อ๋อคับๆ ขอบคุณพี่ณิตมากๆคับ สำหรับความรู้ดีๆด้วยคับ

ออฟไลน์ Nung_maesot

• เพราะเราคือ A31 คลับ บ้านหลังเล็กที่อบอุ่น
  • RB25 DET
  • *
    • แรงม้า +64/-1
  • มีข้อสงสัย ติดต่อทางPM คับ
ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 10:13:16 PM
ยางตามลักษณะที่ว่า คือ ยางที่มีชื่อเรียกว่า asymmetric (แอสซิเมตริท)
คือยางที่มีลักษณะดอกยางที่ไม่สมมาตรกัน ซึ่งที่แก้มยางจะมีตัวหนังสือบอกอย่างชัดเจนในด้าน inside และ outside
ลายดอกยางบนด้านในของยางAsymmetricโดยทั่วไปมีร่องให้จับมากขึ้นดีกว่าบนถนนเปียก
แต่ประโยชน์ของการที่จะปรากฏเมื่อเข้าโค้งด้วยความเร็วบนถนนแห้งนั้น ดอกยางด้านนอกจะช่วยเพิ่มประสิทธิภาพในการขับขี่ ด้วยพื้นผิวสัมผัสที่ยึงเกาะถนนได้ดี
ซึ่งตรงนี้ความเห็นส่วนตัวของผม ผมว่าขึ้นอยู่กับผู้ผลิตยางแต่ละยี่ห้อที่จะพัฒนาจุดขายมากกว่า
ซึ่งเท่าที่ได้สัมผัสด้วยตัวเองยางประเภทนี้จะให้ความรู้สึกนุ่มนวลกว่าและเงียบกว่ายางที่มีดอกลักษณะสปอร์ต หรือยางที่มีโรเตชั่น(หมุนได้ทางเดียว)
ซึ่งผลจากการทดลงจากตัวเอง พอกลับด้านยางเอา inside ไว้ด้านนอกเอา outside ไว้ด้านในผลปรากฏว่า ขับไม่ได้ครับพอเจอทางเปียกๆ หรือโค้ง hi speed
ไม่เกาะถนนเอาเสียเลยครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นจะเลือกใช้แบบไหนก็ตามแต่ประเภทการใช้งานของเราได้เลยครับ

สวัสดีปีที่ 6 A31 Club.com บ้านหลังเล็กที่อบอุ่น

• RB25 DET
  • *
ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 10:03:40 AM
โอ้ว...ผู้ทดสอบมาเองเลย สวดยอด
ขอบคุณพี่หนึ่งมากๆคับ
และสวัสดีพี่หนึ่งด้วยนะคับ สบายดีนะคับพี่ ไม่ได้เจอกันนานเลยตั้งแต่งาน 3 ปี a31 โน้นแน๊ะ
มีโอกาสคงได้พบเจอพูดคุยปรึกษาหาความรู้กันอีกนะคับ

ออฟไลน์ TheBest

• RB26 Inside
  • RB25 DET
  • *
    • แรงม้า +29/-4
  • A31
ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 01:44:41 PM
ลายยางของด้าน Outside จะออกแบบดอกมาให้เกาะถนนกว่าครับ ต้องใส่ให้ถูกเพราะตอนออกแบบเค้าคำนวณและทดลองมาแล้วครับ

TheBest ครับ
สาวๆนั่งหน้า คนชรานั่งหลัง !!!

• RB25 DET
  • *
ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 03:27:29 PM
เข้าใจตามน้าเบสเลยคับ ได้ความรู้อีกแล้ว  :yas:

ออฟไลน์ Nung_maesot

• เพราะเราคือ A31 คลับ บ้านหลังเล็กที่อบอุ่น
  • RB25 DET
  • *
    • แรงม้า +64/-1
  • มีข้อสงสัย ติดต่อทางPM คับ
ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 08:24:27 PM
ยินดีครับผม ส่วนตัวก็เข้ามาตามแต่โอกาศจะอำนวยครับ มีโอกาศเจอกันอีกทีคงงาน 5 ปีครับผม ^^

สวัสดีปีที่ 6 A31 Club.com บ้านหลังเล็กที่อบอุ่น