A31Club คลับคนรัก Nissan Cefiro A31

ข่าว:

• เป็นอีกหนึ่งช่องทางการติดต่อกับ A31club ด้วย facebook ทั้งนี้ทั้งนั้นเรายังไงติดต่อสื่อสารบนทางเว็บบอร์ดเป็นหลักนะครับ
    อย่าลืมกด Like Fanpage กันด้วยนะค๊าบ

A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

• A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

ข่าว

เป็นอีกหนึ่งช่องทางการติดต่อกับ A31club ด้วย facebook ทั้งนี้ทั้งนั้นเรายังไงติดต่อสื่อสารบนทางเว็บบอร์ดเป็นหลักนะครับ
อย่าลืมกด Like Fanpage กันด้วยนะค๊าบ

A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

E85 ต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง

TheBest · 6571

ออฟไลน์ chacris

• น้องใหม่จากสงขลา
  • RB20 DE
    • แรงม้า +0/-0
  • เดี๋ยวรู้จัก
ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 09:00:08 PM
เคยไปถามช่างที่ขายกล่อง kit E85
ผมถามไปว่า ถ้าติดกล่องไปแล้วต้องเปลี่ยนอะไหล่อย่างอื่นมั้ย
ช่างตอบ "เปลี่ยนพวกสายน้ำมันที่ทน e85 ครับ"
ส่วนอะไหล่อย่างอื่น ผมไม่รู้ว่าต้องเปลี่ยนอะไรอีก
อยากให้พี่ ๆ ที่ใช้น้ำมัน e85 บอกรายละเอียดอะไหล่ที่ต้องเปลี่ยนครับ

ชมรมคนรัก cefiro A31 รักด้วยใจ

Kornjz

• บุคคลทั่วไป
ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 10:42:48 PM
คิดจะลองก็ต้องลุยครับ ได้เปรียบที่ได้ลองก่อน ผลเสียผมไม่ทราบ แต่ที่ทราบคือแรงโคตร (‵▽′)/ :undecided:

ออฟไลน์ abu

• ค่อยๆซ่อม ค่อยๆแต่ง อยากแรงแต่ตังไม่มี
  • สมาชิกที่ได้สติกเกอร์
  • RB20 DET
  • *
    • แรงม้า +1/-0
  • abu น้อย ( chatch)
ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 09:20:17 PM
แนวทางเจ็บตัว  (‵▽′)/

ออฟไลน์ TheBest

• RB26 Inside
  • RB25 DET
  • *
    • แรงม้า +29/-4
  • A31
ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 09:41:18 PM
 :Kub:ปั๊มติ๊ก หัวฉีด สายน้ำมัน เรกูเลเตอร์ กรองเบนซิน กล่องจูนต่างๆ คนจูน

TheBest ครับ
สาวๆนั่งหน้า คนชรานั่งหลัง !!!

ออฟไลน์ phuwanarth

• 1JBO แตน-แตน
  • RB20 DET
  • *
    • แรงม้า +18/-0
  • Nikon D90
ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 09:48:12 PM
วันเสาร์นี้น้าเบสลองขับรถผมได้นะ E85 + LPG อิอิ

Cef หนามก๊อฟ

ออฟไลน์ TheBest

• RB26 Inside
  • RB25 DET
  • *
    • แรงม้า +29/-4
  • A31
ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 03:53:13 PM
จัดไปน๊าจ๊อบ

TheBest ครับ
สาวๆนั่งหน้า คนชรานั่งหลัง !!!

ออฟไลน์ ton_pipat

• RB20 DE
    • แรงม้า +0/-0
ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 02:00:03 AM
 (;¬_¬)ผมต้องการได้ที่ติดตู้ลำโพงและเก็บของ ถ้าe85 ก็มีเนื้อที่เหลือๆ ประหยัด ถ้าแก็ส ประหยัดแต่เสียพื้นที่ ผมเข้าใจอย่างนี้ครับ

ออฟไลน์ KiNiKuMaN

• "Do what you can, with what you have, where you are."
  • แอดมินศิว่ะ
  • RB26 DETT
  • *
    • แรงม้า +51/-1
  • มีโบแล้วจ๊ะ.....
ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 08:44:27 AM
ต้องใช้ตังครับอิอิ  :smiley:

phoushare

ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 02:17:56 AM
ผมติดมาแล้วครับเครื่อง12vพอดีรู้จักกับผู้จัดการศูนย์ย่านสามพรานนครปฐมเขาบอกให้เข้าไปติดดูดีไม่ดีไงว่ากันตังยังไม่จ่ายเลยเขาบอกไปวิ่งดูก่อนถ้าไงไม่ดีไม่คิดตังอุปกรณ์ก็มีชุดคิดe85แต่อยู่ในแบนขอเขาเองเขาบอกผมแค่สายไม่กี่เส้นเองและผมเลี่ยนปั๊มติ๊กใหม่เพราะของเก่ากับบ้านเก่าไปแล้วส่วนสายน้ำมันของผมเปลี่ยนมาใหม่อยู่แล้วทนe85สบายแต่เขาบอกว่าจริงๆแล้วไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้เพราะที่คนกลัวกันว่าน้ำมันจะกัดสายจริงๆแล้วปัญหาพวกนี้ไม่ค่อยเจอเพราะน้ำมันe85ปัญหาที่เจอคือคราบยางเหนียวมากกว่าพวกตามลูกลอยตรงหน้าสัมผัสมันจะไปเกาะทำให้เกิดปัญหามากว่าก็จูนกล่องแถมโดนด่าอีกเป็นช่างจะไปเสียตังแพงๆทำไมผมไปถามมาย่านสาย4ติด8000บาทพร้อมขับผู้จัดการบอกผมของเขาคิดผมไม่เกิน5000+กำไรแล้วนะแต่อุปกรณ์พวกนี้จะใช้ได้ดีกับรถรุ่นใหม่ปี95-96ขึ้นไปเขาบอกมาตอนนี้ก็วิ่งปกตินะใช้มาประมาณ1เดือนแล้วก็ไม่มีปัญไรแล้วไม่ต้องกลัวว่าจะอืดวิ่งไม่ออกไม่ต้องกลัวอืดไม่อืดอยู่ที่คนจูนครับตอนนี้รถแข่งในสนามเดี๋ยวนี้ก็ใช้e85กันมากนะครับe85มันมีค่าออกเทนสูงมากๆนะครับแต่ถ้าใช้ระยะยาวยังไม่รู้ว่าเครื่องยนต์จะมีผลไรมากหรือป่าวก็คงยังไม่มีใครติดเกิน10ปีนะ
ข้อดีที่ต่างจากการใช้แก๊สคือ
1.เครื่องไม่โซมง่ายเหมือนกับใช้แก๊สเพราะใช้งานเหมือนเครื่องยนต์ใช้งานน้ำมันปกติ
2.e85ราคาถูกกว่าน้ำมันเบนซิน91,95โซฮอต่างๆ
3.ไม่ต้องเปลืองพื้นที่ในการติดตั้งถังเพราะใช้อุปกรณ์เดิมๆ
4.ราคาค่าตั้งตั้งถูกกว่าแก๊สหลายเท่าและไม่ต้องแจ้งขนส่งเหมือนกันแก๊สทำให้ไม่ยุ่งยาก
5.ในปัจจุบันหาเติมได้ง่ายกว่าแก๊ส
ข้อเสีย
1.ราคาแพงกว่าแก๊ส
2.ตามลูกลอยจะเกิดยางเหนียวตามหน้าสัมผัสทำให้เกิดเกจน้ำมันบอกค่าได้ไม่เที่ยวตรง
3.ปั๊มติ๊กอาจจะลาโลกไปไวขึ้น
โดยรวมแล้วถือว่าดีถ้ามีคำตอบไหนไม่เป็นความจริงก็ขออภัยมานะที่นี้ด้วยหรือยังไงรอผู้รู้มาตอบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2014, 02:24:35 AM โดย phoushare »

phoushare

ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 02:29:12 AM
ผมติดมาแล้วครับเครื่อง12vพอดีรู้จักกับผู้จัดการศูนย์ย่านสามพรานนครปฐมเขาบอกให้เข้าไปติดดูดีไม่ดีไงว่ากันตังยังไม่จ่ายเลยเขาบอกไปวิ่งดูก่อนถ้าไงไม่ดีไม่คิดตังอุปกรณ์ก็มีชุดคิดe85แต่อยู่ในแบนขอเขาเองเขาบอกผมแค่สายไม่กี่เส้นเองและผมเลี่ยนปั๊มติ๊กใหม่เพราะของเก่ากับบ้านเก่าไปแล้วส่วนสายน้ำมันของผมเปลี่ยนมาใหม่อยู่แล้วทนe85สบายแต่เขาบอกว่าจริงๆแล้วไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้เพราะที่คนกลัวกันว่าน้ำมันจะกัดสายจริงๆแล้วปัญหาพวกนี้ไม่ค่อยเจอเพราะน้ำมันe85ปัญหาที่เจอคือคราบยางเหนียวมากกว่าพวกตามลูกลอยตรงหน้าสัมผัสมันจะไปเกาะทำให้เกิดปัญหามากว่าก็จูนกล่องแถมโดนด่าอีกเป็นช่างจะไปเสียตังแพงๆทำไมผมไปถามมาย่านสาย4ติด8000บาทพร้อมขับผู้จัดการบอกผมของเขาคิดผมไม่เกิน5000+กำไรแล้วนะแต่อุปกรณ์พวกนี้จะใช้ได้ดีกับรถรุ่นใหม่ปี95-96ขึ้นไปเขาบอกมาตอนนี้ก็วิ่งปกตินะใช้มาประมาณ1เดือนแล้วก็ไม่มีปัญไรแล้วไม่ต้องกลัวว่าจะอืดวิ่งไม่ออกไม่ต้องกลัวอืดไม่อืดอยู่ที่คนจูนครับตอนนี้รถแข่งในสนามเดี๋ยวนี้ก็ใช้e85กันมากนะครับe85มันมีค่าออกเทนสูงมากๆนะครับแต่ถ้าใช้ระยะยาวยังไม่รู้ว่าเครื่องยนต์จะมีผลไรมากหรือป่าวก็คงยังไม่มีใครติดเกิน10ปีนะ
ข้อดีที่ต่างจากการใช้แก๊สคือ
1.เครื่องไม่โซมง่ายเหมือนกับใช้แก๊สเพราะใช้งานเหมือนเครื่องยนต์ใช้งานน้ำมันปกติ
2.e85ราคาถูกกว่าน้ำมันเบนซิน91,95โซฮอต่างๆ
3.ไม่ต้องเปลืองพื้นที่ในการติดตั้งถังเพราะใช้อุปกรณ์เดิมๆ
4.ราคาค่าตั้งตั้งถูกกว่าแก๊สหลายเท่าและไม่ต้องแจ้งขนส่งเหมือนกันแก๊สทำให้ไม่ยุ่งยาก
5.ในปัจจุบันหาเติมได้ง่ายกว่าแก๊ส
ข้อเสีย
1.ราคาแพงกว่าแก๊ส
2.ตามลูกลอยจะเกิดยางเหนียวตามหน้าสัมผัสทำให้เกิดเกจน้ำมันบอกค่าได้ไม่เที่ยวตรง
3.ปั๊มติ๊กอาจจะลาโลกไปไวขึ้น
โดยรวมแล้วถือว่าดีถ้ามีคำตอบไหนไม่เป็นความจริงก็ขออภัยมานะที่นี้ด้วยหรือยังไงรอผู้รู้มาตอบครับ

ถ้าเป็นรถรุ่นใหม่ๆไม่ต้องตัดต่อสายมีปั๊กเสียบอย่างเดียวเลย