A31Club คลับคนรัก Nissan Cefiro A31

ข่าว:

• เป็นอีกหนึ่งช่องทางการติดต่อกับ A31club ด้วย facebook ทั้งนี้ทั้งนั้นเรายังไงติดต่อสื่อสารบนทางเว็บบอร์ดเป็นหลักนะครับ
    อย่าลืมกด Like Fanpage กันด้วยนะค๊าบ

A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

• A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

ข่าว

A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

ขอความรู้เรื่องการโมรอม กล่อง ECU แบบ Real Time by RB25DET หน่อยนะคับ

sing340 · 11748

ออฟไลน์ sing340

• สมาชิกที่ได้สติกเกอร์
  • RB25 DET
  • *
    • แรงม้า +10/-0
  • For get me not "RB"
เนื่องจากได้รองอ่าน รองดูแนวทางการโมรอมมาบ้าง จากหนังสือบ้าง และได้ความรู้จากเพื่อนๆพี่ๆในคลับมาบ้าง
เท่าที่ได้ดูได้ฟังมา เห็นทางญี่ปุ่นนิยมโมรอมใช้งานกันไม่น้อยกว่าใส่กล่องแต่งเพิ่มสมรรถนะเลยอะคับ
แต่อยากเจาะ RB25DET ทั้ง Air Fiow เขียว และชมพู่
อยากเจาะแบบละเอียดๆ หน่อยอะคับ เพื่อเป็นแนวทาง และความรู้เพื่อนำไปใช้งานได้ถูกต้องอะคับ
เครื่อง RB25 มักจะเอากล่อง ECU 20 มาทำรอมใส่กันเพราะอะไรคับ
แล้วโมกล่อง 25 ใช้กับตัว 25 เองไม่ได้หรือคับ และใช้กล่องตัวไหนดีกับการทำโมรอม RB20 หรือ RB25 คับ
แล้วกล่อง 20 ที่ทำรอมมาใส่กับ 25 แล้วตัวเครื่อง 25 ต้องเพิ่มเติมเพื่อรองรับการใช้งานของกล่องอย่างไรบ้าง และอะไรบ้างคับ
ถ้า 25 bo เดิมๆใช้งานทุกวัน พร้อมติดตั้งแก๊สระบบหัวฉีดมา ถ้าเอากล่องที่โมรอมมาใส่จะสามารถใส่ใงานได้เลยรึป่าว
แล้วจะเต็มสมรรถนะทั้ง 2 ระบบ หรือไม่อย่างไรคับ (รึต้องแยกการจูนระหว่างน้ำมันกับแก๊สคับ)
แล้วจะทำออกมาให้เหมาะสมกันทั้งระบบน้ำมันกับแก๊สให้ใกล้เคียงกันอย่างไรคับ
ประมาณค่าใช้จ่ายเท่าไรคับ ในการทำกล่องโมรอม กับจูนระบบแก๊สให้เหมาะสมกับใช้กล่องโมรอมนั้นๆคับ
ปล.สอบถามเยอะไปขออภัยไว้นะที่นี้ด้วยคับ ไงรบกวนช่วยแนะนำให้ความรู้ความเข้าใจที่ถูกต้องด้วยคับ
เผื่อเป็นทางเรื่องต่อไปด้วยคับ ขอขอบคุณผู้แนะนำทุกๆท่านไว้นะที่นี้ด้วยคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2012, 08:59:49 AM โดย sing340 »

A31 CLUB.com by Cef@Suphan

ออฟไลน์ セフィーロ FujinBlue

• BLITZ Profile 08 / RB25det
  • แอดมินศิว่ะ
  • RB26 DET by Nismo 800 HP
  • *
    • แรงม้า +192/-2
    • http://www.A31Club.com
เอาง่ายๆครับ

เพื่อนๆเรา เอากล่อ 20 มาโมรอม ใส่ใน 25DET ป้ยชมพู ม้าไม่ได้วัดเป้นทางการ ก็แตะๆ300

ถามว่าเต้มประสิทธิภาพไหม กล่องมันดันไปได้อีก ถ้าโบแต่ง เทคซิ่ง มีตัวปรับบูส เสริมประเก็น กล่อง 20 ก็ยิ่งดันไปได้อีก

ส่วนเรื่องแก๊ส ก้จูนพร้อม กันตอนโมรอมไปเลยครับ

จริงๆช่างเทพรับทำอยู่ ลองปรึกษาโดยตรง เลยครับ

ที่นี้ไม่มีกฎ แต่ถ้าจะอยู่ก็ต้องรู้จัก กติกาของสังคม ไม่ใช่กฏที่เราตั้งขึ้น
แต่กติกาสังคม ในทุกที่ก็ย่อมต้องแตกต่างกันไป

>>> อยาก ได้ สติ๊ก เกอร์ ทำ ไง ดี? >>> (คลิ๊กอ่าน!!)        
>>> ทำไม A31club จึงไม่แบ่งโซน? >>> (คลิ๊กอ่าน!!)        

ขอขอบคุณ : สมาชิกทุกๆท่าน ที่ช่วยดูแลกันและกันจนอยู่มาถึง 4  ปี          

ออฟไลน์ TheBest

• RB26 Inside
  • RB25 DET
  • *
    • แรงม้า +29/-4
  • A31
สเตปนี้แหละที่ต้องการ

TheBest ครับ
สาวๆนั่งหน้า คนชรานั่งหลัง !!!

ออฟไลน์ KiNiKuMaN

• "Do what you can, with what you have, where you are."
  • RB26 DETT
  • *
    • แรงม้า +51/-1
  • มีโบแล้วจ๊ะ.....
www.nistune.com
อ่านแล้วมาเล่าด้วย พอดีผมอ่านไม่ออก  :smiley:

• RB25 DET
  • *
ขอบคุณทุกท่านมากๆคับ ยังรอความรู้และคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยคับ

• *
ตอบแทนช่างเทพ

กล่องแต่ง มันคือโปรแกรสสำเร็จ สำหรับเครื่องนั้นๆ มันเหมาะกับรถใหม่ ที่พึ่งออกจากโรงงาน เพราะค่าต่างๆมันไม่มีเพี้ยน
กล่องแต่งจึงมีประสิทธิภาพดี สำหรับเครื่องยนต์ ตามสเป็คโรงงาน

แต่โมรอม เหมาะกับการเค้นเครื่อง หมายถึงว่า มันเหมาะที่จะเอามา ใส่รถที่ไม่ใช่แสดนดาร์ดโรงงานแล้ว
เพราะเราอาจจะแต่งอะไรเพิ่ม แต่เราก็ปรับจูนใหม้เหมาะกับ อุปกรณ์และรถ รวมถึงสไตล์การขับขี่ของเราด้วย
ผมว่าโมรอม... ตอบโจทย์นักซิ่งได้มากกว่า เพราะเราคงทำอย่างอื่นเพิ่มอีกเยอะ

ส่วน ทำไมไม่เอากล่อง 25 มาโม เท่าที่ทราบ กล่อง 25 ตัว Chip ไม่สามารถทำการแก้ไขได้
แต่กล่อง 20 ทำได้ครับ

สเป้คเครื่อง 25 ป่าย เขียว ชมพู
แตกต่างกัน

แยกคราวๆดังนี้

ป้ายเขียว ให้ม้าอยุ่ราวๆ 230-240
ป้ายเขียว ให้ม้าอยุ่ราวๆ 250

ตามสเป็คโรงงาน  มันยังมีย่อยลงไปอีก อยุ่ที่ตามปี หรือรหัสตัวเครื่อง
แต่ส่วนมากแตกต่างกันที่ ชิ้นส่วนบางชิ้น และ ทอร์ค

ที่นี้ไม่มีกฎ แต่ถ้าจะอยู่ก็ต้องรู้จัก กติกาของสังคม ไม่ใช่กฏที่เราตั้งขึ้น
แต่กติกาสังคม ในทุกที่ก็ย่อมต้องแตกต่างกันไป

>>> อยาก ได้ สติ๊ก เกอร์ ทำ ไง ดี? >>> (คลิ๊กอ่าน!!)        
>>> ทำไม A31club จึงไม่แบ่งโซน? >>> (คลิ๊กอ่าน!!)        

ขอขอบคุณ : สมาชิกทุกๆท่าน ที่ช่วยดูแลกันและกันจนอยู่มาถึง 4  ปี          

• RB25 DET
  • *
โอ้ว.........! บร่ะเจ้า ขอบคุณพี่ณีตลุงลุงที่รักยิ่งมากๆคับ
ได้ความรู้มาเพิ่มเติมอีกแล้ว สวดยอด :yas:
ไม่หน้าหล่ะ สำนักแต่งญี่ป่นจึงนิยมโมดิฟายรอม ECU เดิมใช้งานกันซะโดยมาก
แถมเป็นการ present ความละเอียดของฝีมือการโมดิฟายรอมของสำนักนั่นๆไปด้วย เยี่ยม...!
ส่วนตัวผมสเต๊ปนี้หน้าสนใจดีคับแบบขับสนุกๆก็ OK แระ ประหยัดงบและเห็นผลด้วย
อย่างที่ช่างเทพโชว์กราฟให้ชมกันเลื่อย
อีกตรงตามสไตล์กับการขับขี่ของเราด้วย (อย่างที่พี่ณีตกล่าวถึง)
ไม่ต้องไปถึงกล่องแต่งแบร์นดังๆต่างๆที่มีราคาสูงเกินความจำเป็น ไม่ต้องแพงก็แรงขำๆได้ เป๊ะอ่ะ
แต่ไม่ได้ว่ากล่องแต่งแบร์นดังๆต่างๆว่าไม่ดีนะคับ ยิ่งถ้ามีงบหน้าจับมาใช้ซะอีก
ส่วนความรู้ที่ผู้รู้ตอบมันมั่กจะกระจายๆไปในหลายๆคำถามได้ความรู้อยู่คับ แต่มันต้องมาเรียบเรียงใหม่งง?
เลยอยากได้ความรู้ที่เจาะจงเข้าใจและชัดเจนให้มากกว่านี้อะคับ
ขอบคุณความรู้ดีๆที่มีให้กันมาเสมอคับ...มีอีกปะคับอยากรู้เพิ่ม

• *
เรื่องกล่องแพงๆมะนก้มีข้อดีครับ

คือความละเอียดในการจูนของมัน ยิ่งแพงก้ยิ่งจูนได้ละเอียดขึ้น

เพียงแต่ว่า เราต้องถามตัวเองก่อนว่า เราต้องการละเอียดแค่ไหน

รถเดิมๆ ของเดิมๆก็ไม่จำเป้นต้องละเอียดมาก แต่ถ้าอยากก็จัดไปตามกำลังครับ

ออฟไลน์ a31gtr@lardprao41

• RB25 DET
  • *
    • แรงม้า +42/-0
  • 日産 - セフィーロ
เรื่องกล่องแพงๆมะนก้มีข้อดีครับ

คือความละเอียดในการจูนของมัน ยิ่งแพงก้ยิ่งจูนได้ละเอียดขึ้น

เพียงแต่ว่า เราต้องถามตัวเองก่อนว่า เราต้องการละเอียดแค่ไหน

รถเดิมๆ ของเดิมๆก็ไม่จำเป้นต้องละเอียดมาก แต่ถ้าอยากก็จัดไปตามกำลังครับ

แล้วเมื่อไหร่จะไปทำซะที

• *
แล้วเมื่อไหร่จะไปทำซะที

1. เรกูเรท Sard
2. InTake Greddy

เมื่อไหร่ก็เมื่อนั้น