A31Club คลับคนรัก Nissan Cefiro A31

ข่าว:

• เป็นอีกหนึ่งช่องทางการติดต่อกับ A31club ด้วย facebook ทั้งนี้ทั้งนั้นเรายังไงติดต่อสื่อสารบนทางเว็บบอร์ดเป็นหลักนะครับ
    อย่าลืมกด Like Fanpage กันด้วยนะค๊าบ

A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

• A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

ข่าว

เป็นอีกหนึ่งช่องทางการติดต่อกับ A31club ด้วย facebook ทั้งนี้ทั้งนั้นเรายังไงติดต่อสื่อสารบนทางเว็บบอร์ดเป็นหลักนะครับ
อย่าลืมกด Like Fanpage กันด้วยนะค๊าบ

A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

A31 เดอะซี่รี่ย์ [Update 10/4/56]

Show aof · 5408

ออฟไลน์ Show aof

• RB20 DE
    • แรงม้า +0/-0
เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 01:08:27 PM
อัพเดทอยู่หน้าแรกด้านล่างเลยนะครับ  โอป่ะ

ถือโอกาสฝากรูปรถไว้ในเว็บด้วยเลยย

หวัดดีครับผมชื่ออ๊อฟนะครับ เมื่อก่อนได้รถมาแรกๆเลย รถสีขาวเครื่อง 1jz-gte auto เบาะอิม โช้คหน้า tein หลัง cusco ล้อไม่ทราบสังกัดว่ามาจากหนใด ซื้อต่อมาจากพี่ 1 ราชาแม็ก

ขับได้ซักพักเกียร์ออโต้ก็ลาโลกไป เลยจัดเกียร์ทำมะดามาใส่ โดนฟันไปคอเกือบขาด ก่อนใส่ว่าอีกราคาพอใส่จะเอาอีกราคา เลยถอดเกียร์คึืนอู่ไปซะ แล้วก็ใส่ออโต้เหมือนเดิม

เปลี่ยน super advan มาไม่รู้ทำไม ตอนเด็กๆชอบลายนี้ เห็นรถคนอื่นใส่แล้วชอบมาก เลยจัดมาบ้าง

หลังจากนั้นเครื่อง J ก็ลาโลกไปด้วยเหตุการชาฟละลายๆ เศร้าใจนิดๆไว้อาลัยให้มัน7วันเครื่องตัวใหม่ก็มาถึง

ช่างค่อนข้าง งง กับเครื่องเพราะว่าเพิ่งจะเคยทำ วางเสร็จรถยังขับไม่ได้ ใ้ห้ช่างลองทำไปเรื่อยๆ ประมาณ 3 เดือน สรุปทำไม่ได้.. ขับไม่ได้ ยกคันเร่งเปลี่ยนเกียร์ปุ้บ รถดับปั้บ รอบไม่นิ่ง สโลไม่อยู่ กระพรือตลอด

อันนี้ไปทำท่อครับ ตอนไม่ได้ใส่ท่อแล้ววิ่งเสียงมันสุดมากๆๆครับ

หลังจากนั้นก็ไปทำท่ออินเตอร์ก็ร้านในตำนานมา งานส้นมากครับ เดินท่ออินเตอร์ติดฝากระโปรง แล้วยังเสื''กไปปรับเรกุเรตให้ผมอีก มั่วมากๆๆๆ

แต่ก็ฝืนทนกันไป เพราะว่ารถไม่สมบูรณ์อยากเอาขึ้น กทม. ไปรักษากับช่างเทพ

สู้ค่ารถ slide ไม่ไหว 15,000 บาท ก็กะไปตายเอาดาบหน้าขับไป กทม. เลยแล้วกัน แล้วก็เป็นไปตามคาด พังตั้งแต่ออกจากบ้านมาแค่ประมาณ 60 กิโล  :cheesy:

ปัญหาตอนนี้คือช่างก็ไม่สามารถวินิจฉัยได้ว่าเป็นเพราะสาเหตุอะไร รู้แค่ว่าเปลี่ยนหัวเทียนแล้วอาการมันหาย ช่างมันก็เลยบอกว่าพี่เปลี่ยหัวเทียนเอาแล้วกัน ผมก็โง่ไปด้วย 555555+

ก็เปลี่ยนกันเข้าไป

เปลี่ยนสุดแรกขับไปได้อีกประมาณ 40 กิโลก็เกิดอาการอีก แต่ทีนี้มันแรงกว่าเดิม เปลี่ยนก็ไม่หาย เหยียบไม่ไป ท้อเลยอยากขับกลับบ้านไปเลยย

แต่ทำงั้น รถก็ยังไม่สมบูรณ์เหมือนเดิม เลยนั่งโบกพวกรถเทลเลอร์ขอเค้าขึ้นไปด้วย

รถเสียตั้งแต่ 5โมงเย็น เหนื่อยมาก เซ็งกับชีวิต กว่าจะมีคนมารับก็ปาไปทุ่มกว่าๆ  ตกลงราคากัน 1300 บาท

รถส่งได้แค่ แสมดำประมาณ 8 โมงกว่าๆ แล้วก็ต้องลากรถไปต่อ ตอนนี้พอรู้สึกดีขึ้นมามากแล้ว จะถึงมือหมอแล้ว

ในที่สุดก็ถึง 11 โมงกว่า ๆ เดินทางมาจากสุราษ 14 ชั่วโมงงงงง แถมพี่เทพจ่ายค่ารถลากให้ด้วย  :huh:

พี่เทพจัดการให้แปบเดียว ถึง 11 โมง เที่ยงคืนรถเสร็จ แถมจูนให้ด้วย ... (เหตุผลที่รถขับมาไม่ได้คือต่อวนพวกสายต่างๆผิด แถมยังโดนจูนน้ำมันซะหนา)

ก็เป็นอันเสร็จ .. ก่อนออกจากอู่ีพี่เทพบอกไว้ว่าขับรถดีๆนะ 5555 ผมเลยพูดกลับไป แถวบ้านผมเรียกว่าพูดพอได้ "ตั้งแต่ขับรถมาผมไม่เคยชนเลยพี่ 555555555"

แล้วก็เป็นแบบที่เห็นครับ 1วันหลังจากนั้น

55555555555 อวดเก่งนัก เมาแล้วขับ ลงคอกวัว  :laugh:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2014, 01:57:47 PM โดย Show aof »

ออฟไลน์ Show aof

• RB20 DE
ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 01:25:01 PM
หลังจากชนก็เซ็งมากกกรถเพิ่งเสร็จ เพิ่งขับกลับถึงสุราษแท้ๆ สงสารรถก็เลยง้อรถด้วยการเสริมสวยให้  :hans:

ที่ต้องเปลี่ยนก็มี อินเตอร์ กันชนหน้า ประตูหน้าซ้าย ไฟหน้า ฝากระโปรงหน้า

ของอย่างแรกก็มาถึงเป็นอินเตอร์

ประตูใหม่

ทีแรกอยากประหยัดงบ ไ่ม่ทำสีใหม่ แต่สีเก่ามันก็ไม่ไหวแล้ว ทางอู่เค้าก็เลยเสนอโปรโมชั่นให้ผ่อนจ่ายได้ เพราะอู่เค้าก็อยากให้รถออกไปสวย ๆ

ก็เลยตัดสินใจทำสีน้ำเงิน r34 ครับ

ชุดแต่งเปลี่ยนเป็นหน้า tbo+ลิ้น b-wave ครับ ข้าง+หลังเป็น nismo (ร้านเค้าบอกทรง nismo)

ลองเทียบ

โป่งหลัง สรุปไม่ได้ใส่  :angry:

กระจังเทาครับ จังหวะมีคนขายพอดี โดนมา 3,000

ฝากระโปรงหน้ารอนานมากกกก เพราะช่วงนั้นมันติดน้ำท่วมพอดี พอส่งมาถึงฝากระโปรงก็แตกอีกครับแบบในภาพ
ก็ต้องส่งคืนไปให้เค้าเปลี่ยนบานใหม่มา รอไปอีกกก

ฝาท้ายมาแล้ววว

พ่น

เปลี่ยนเบาะ

ลากไปทำท่ออินเตอร์ใหม่ครับเพราะว่าของเก่ามันยังติดฝากระโปรงอยู่ ปิดฝาไม่ได้ครับ ฝากระโปรงมันโก่่ง

ช่างเสนอไอเดียมาคือย้ายลิ้นใหม่ครับ ก็โอเคดี

เรียบร้อยครับ

ฺBride stadia

งานก็มาต่อครับยางหน้าแตก โชคดีที่ตอนแตกขับไม่เร็ว ยางแตกก็ขอถ่ายซักรูป

สภาพ

เปลี่ยนเสร็จขอซักมุม

ออกกำลังกายเช้าๆครับ ชิลมากครับช่วงนี้ ขับไม่มีปัญหาอะไร  :grin:

หลังจากนั้นก็ปรกติสุขดีครับ ขับค่อยๆ เมื่อวานซืนปั้มน้ำเพิ่งจะลาโลกไปครับ พี่เทพบอกไว้ว่าอย่าลากกกรอบสูงมากกนัก 7000 พอ ตอนสับเกียร์นี่หน้าพี่เทพลอยมาเลย 8300 แล้ว  :azn:
สั่งปั้มน้ำจากพี่เทพไปแล้วครับ อีกสองสามวันมาถึง
อัพเดทช้าไปนิดนึงครับ ปั้มเปลี่ยนไปตั้งแต่ปีที่แล้วเพิ่งได้มาอัพเดทวันที่ 27มค56
ปั้ม N1 เอื้ออาทรจาก TMF ครับ

กว่าจะถอดมูเล่หน้าออกมาได้เล่นเอาแทบตายครับ ช่างก็ไม่เคยเปลี่ยนปั้มน้ำ rb ทำกันเรื่อยๆจิบเบียร์กันไป

คันๆ อยากยิงท่อตรงออกข้างแต่ทำไม่ได้เพราะว่ารถต่ำเกินไป ก็เลยเปลี่ยนเป็นออกหลังเหมือนเดิมแล้วเอาพักปลายออก เสียงก็เพราะดีครับ ดังกว่าเดิมไม่เยอะนะผมว่า

อัพอีกครับ เดือนที่แล้ว (วันนี้ก็ 10 เม.ย 56) รถโดนชนท้ายครับ ขอไม่อัพเดทภาพรับไม่ได้จริงๆ เศร้า  :cry: :evil:
คนชนก็เป็นเพื่อนผมครับ ก็โอเคประกันจ่ายให้

อู่ที่ไปทำบอกผมว่าแพท้ายคดครับ ให้เปลี่ยนแพท้ายใหม่ แต่ว่าประกันเคลมเป็นแพท้ายเดิม cefiro ให้ครับ
ไม่ใช่เคลมแพท้าย skyline ให้ เค้าบอกว่าถ้าผมจะเอาแพสกายก็ได้ เดี่ยวเค้าช่วยออกด้วยครึ่งนึง แพสกาย 12000 ก็คนละ 6พันกัน ผมก็ งงๆ   :police:
แพเดิมเราสกายนี่หว่า ทำไมมาเคลมแพเซฟิโร่ให้เรา แถมถ้าผมซื้อแพใหม่ แพอันเก่ามันไม่คืนผมด้วย

ผมก็เลยโทรไปคุยกับประกันว่าแพเดิมของผมมันแพสกาย ทำไมจึงเคลมแพ cefiro ให้ ต้องเคลมแพสกายให้สิ ประกันตอบกลับมาว่า เค้าเคลมของแต่งให้นะครับ เคลมแพสกายให้
เดี่ยวเค้าคุยกะอู่เอง สรุปจบครับ ผมไม่ต้องออกเงินซักบาท เกือบไปล่ะ ...

แต่อู่นี้ชื่อเสียงการทำรถล่ำลือมากครับว่าทำนานนนน.. แต่ประกันไทยพาณิชไม่ค่อยมีอู่ไหนรับ เอาก็เอารอกันอีก ชีวิตนี้เกิดมาเพื่อรอจริงๆ

:dance:  ขอบคุณ ที่เข้ามาชมกระทู้ครับผม  凸(`з´)

อัพเดทอีกรอบ วันนี้ 24/4/57 แต่รถเสร็จตั้งแต่มีนาแล้วครับ อิอิ ปีเต็มๆที่รอรถซ่อมเสร็จ เจออู่เหลี่ยมใส่เหมือนเดิม อะไหล่บางอย่างอู่หาไม่ได้ก็ให้ผมหาให้แล้วก็ไม่ให้เงิน เค้าบอกว่าหักกับค่าทำสีรอบคัน ผมต้องจ่ายเงินเค้าไป 6,000 บาท แต่ตอนนั้นก็เอาก็เอาวะ อยากจะได้รถเต็มที่แล้ว ไม่อยากจะรออะไรแล้วครับ  :yas: เอารถกลับมา ก็ขับบ้าง แต่ส่วนใหญ่จะจอดเก็บซะส่วนใหญ่ครับ ตอนนี้มีปัญหานิดหน่อยเวลาสตาร์ทแล้วเครื่องจะเดินเบาไม่ได้ต้องเหยียบคันเร่งค้างไว้ แต่พอสักพักนึงก็เดินเบาปรกติครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2014, 02:35:47 PM โดย Show aof »

ออฟไลน์ boy 1jz

• RB20 DE
ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 01:44:15 PM
โห สุดๆครับ ขับ A31 นี่ได้อะไรจากมันมากมายจริงๆ
รถทำเสร็จแล้วสวย+เนียนมากครับ  สวดยอด

ออฟไลน์ aea kazama

• Rb20det step by aeai
  • RB20 DE
  • kazama ratchaburi
ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 03:36:11 PM
 :ferm:เคยอ่านใน rc web มาแว้ว....ความตั้งใจเต็ม100ครับ

Kazama step by aeai

ออฟไลน์ pichat-makut@hotmail.com

• สมาชิกที่ได้สติกเกอร์
  • RB25 DET
  • *
    • แรงม้า +10/-2
  • วิ่งตลอด จอดก็เยอะ เลอะเทอะเป็นบางเวลา
ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 03:49:44 PM
อ่านแล้วปวดใจแทนเลยนิ สวดยอดมากเรย มุมสุดท้าย สวยมากมายเรยนิ ยังงี้เค้าเรีนกว่าใจรักนิ :dance: :dance: :dance:

คันหู ไม่รู้เป็นอะไร เอาทุเรียนมาปั่นก็ไม่หาย

ออฟไลน์ ravee

• RB25 DET
  • *
    • แรงม้า +8/-0
ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 04:17:08 PM
สวย ครับ

สมาคม ขุนพล เครื่องเอียง นี่แนะๆ ๆ ๆ .....

ออฟไลน์ KENGKung2532

• RB25 DE
  • *
    • แรงม้า +1/-0
  • NANT_AutoService
ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 08:53:06 PM
ใครใช้รถรุ่นนี้..แค่ชอบไม่พอจริงๆ เป๊ะอ่ะ

ออฟไลน์ J-BO SPEED

• แรงตามตังค์ พังตามตีน
  • สมาชิกที่รอรับสติกเกอร์
  • RB25 DE
  • *
    • แรงม้า +1/-0
  • " แรงตามกำลังทรัพย์ "
ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 08:59:01 PM
โฮ้...ลุคใหม่สวยม๊ากครับ  ถามหน่อยครับกันชนTBO+ลิ้น B WAVE งานร้านไหนครับ สวยดี สวดยอด

ออฟไลน์ セフィーロ FujinBlue

• BLITZ Profile 08 / RB25det
  • แอดมินศิว่ะ
  • RB26 DET by Nismo 800 HP
  • *
    • แรงม้า +192/-2
    • http://www.A31Club.com
ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 09:47:04 PM
เคยเห็นครับ คันนี้อยู่บ้านเจ้าเทพ ขับรถมาไกล แต่จบ กลับไปแบบแรงๆ มิดเลย

แต่นั้นแหระคือจุดเปลี่ยนแปลงสู่ความหล่อครั้งใหญ่ ยังไงก้เป้นกำลังใจ ให้สู้ๆทำรถกันต่อไปครับ

ที่นี้ไม่มีกฎ แต่ถ้าจะอยู่ก็ต้องรู้จัก กติกาของสังคม ไม่ใช่กฏที่เราตั้งขึ้น
แต่กติกาสังคม ในทุกที่ก็ย่อมต้องแตกต่างกันไป

>>> อยาก ได้ สติ๊ก เกอร์ ทำ ไง ดี? >>> (คลิ๊กอ่าน!!)        
>>> ทำไม A31club จึงไม่แบ่งโซน? >>> (คลิ๊กอ่าน!!)        

ขอขอบคุณ : สมาชิกทุกๆท่าน ที่ช่วยดูแลกันและกันจนอยู่มาถึง 4  ปี          

ออฟไลน์ Asahi

• RB25 DE
  • *
    • แรงม้า +2/-0
ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 10:16:01 PM
หล่อมาก ๆ