A31Club คลับคนรัก Nissan Cefiro A31

ข่าว:

• เป็นอีกหนึ่งช่องทางการติดต่อกับ A31club ด้วย facebook ทั้งนี้ทั้งนั้นเรายังไงติดต่อสื่อสารบนทางเว็บบอร์ดเป็นหลักนะครับ
    อย่าลืมกด Like Fanpage กันด้วยนะค๊าบ

A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

• A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

ข่าว

เป็นอีกหนึ่งช่องทางการติดต่อกับ A31club ด้วย facebook ทั้งนี้ทั้งนั้นเรายังไงติดต่อสื่อสารบนทางเว็บบอร์ดเป็นหลักนะครับ
อย่าลืมกด Like Fanpage กันด้วยนะค๊าบ

A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

ถามเรื่องน้ำในถังพักน้ำหน่อยครับ

กอล์ฟฟาน · 1517

warayut

• บุคคลทั่วไป
ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 01:50:30 PM
   เมื่อเครื่องยนต์ร้อนจัดทำให้น้ำเกิดแรงดันเอาชนะแรงสปริงของวาล์วน้ำทำให้วาล์วน้ำเปิดไหลเวียนภายในเครื่องเพื่อผ่านหม้อน้ำไประบายความร้อน ในขณะที่เราวิ่งรถมาร้อนๆแล้วจอดรถดับเครื่อง น้ำในเครื่องก็ยังร้อนและมีแรงดันที่หม้อน้ำ ดังนั้นแรงดันน้ำจริงดันสปริงฝาปิดหม้อน้ำเพื่อให้น้ำที่มีแรงดันส่งไปยังหม้อพักน้ำ แต่ถ้ามีการสตาร์ทเครื่องยนต์ทำงานหรือน้ำในหม้อน้ำขาด  จะทำให้เกิดสูญญากาศดูดน้ำในหม้อพักน้ำกลับมายังหม้อน้ำเหมือนเดิม

แต่ในกรณี น้ำล้นออกหม้อพักน้ำ
1.เติมน้ำหม้อพักเกินขีดกำหนด และรวมกับน้ำที่ดันมาจากหม้อน้ำ
2.ฝาสูบโก่งเกิดจากการทำน้ำแห้งของเครื่องยนต์ (เกิดน้ำดันและฟองอากาศนั้นเอง)
3.ฝาปิดหม้อน้ำเสื่อมสภาพและสริงหล้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2013, 01:56:40 PM โดย warayut »

ออฟไลน์ pui

• RB20 DE
    • แรงม้า +0/-0
ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 12:27:35 PM
เช็คทุกอย่างที่พี่ๆ แนะนำข้างบนเลยครับ อีกอย่างนึงที่ผมเจอมาเมื่ออาทิตย์ก่อน คือท่อฮีทเตอร์ มั้งคับ จะอยู่เหนือไดร์สตาร์ทมาหน่อยนึง มันรั่ว คับ จอดซื้อของ ขับออกมาเกจ์ความร้อนขึ้นเกือบถึงH เลย สักพักมีเสียงลมดัน รีบจอด ดับเครื่อง คิดว่าหม้อน้ำ เลยให้ช่างมาเปลี่ยนให้ ก่อนหน้านี้ก็เคยน้ำล้นจาหหม้อพักคับ ก้อคงเป็นอาการเกี่ยวเนื่องกันมั้งคับ เนี่ยว่าจะไปเช็คพัดลมหน้าแผงแอร์ ไม่หมุนคับ แต่อแร์ยังฉ่ำอยู่เลย 55 ลิงเช็คดูคับ