A31Club คลับคนรัก Nissan Cefiro A31

ข่าว:

• เป็นอีกหนึ่งช่องทางการติดต่อกับ A31club ด้วย facebook ทั้งนี้ทั้งนั้นเรายังไงติดต่อสื่อสารบนทางเว็บบอร์ดเป็นหลักนะครับ
    อย่าลืมกด Like Fanpage กันด้วยนะค๊าบ

A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

• A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

ข่าว

A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

รบกวนสอบถามเรื่องเช็คโค๊ดกล่องครับ

· 1738

2730

• บุคคลทั่วไป
เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 10:00:05 PM
พอดีมีเวลาเช็ครถครับ ผมก็ลองเช็คโค๊ดที่กล่องตามที่ได้อ่านในกระทู้ของเพื่อนๆ
ผลปรากฏว่าๆฟมันกระพิบ เร็ว4 ช้า3 =43 แล้วผมก็ไปดูว่าเป็นตัวใหน
ระหัส43บอกว่าเซ็นเซอร์ลิ้นปีกผีเสื้อ,หรือว่าปีกผีเสื้อ อะไรประมานนี้ครับ
คำถามที่ผมอยากรู้ว่า เราสามารถปรับตั้งเองได้หรือเปล่าครับหรือว่าควรแก้ไขอย่างไร
รถก็ไม่ค่อยมีอาการอะไรที่ชัดเจนครับ จะมีก็เวลาสตาดตอนเช้าจะไช้เวลาประมาน3-4วิ
ถึงจะติดครับ แบบมันไม่จึดติดเลยครับมันจะ จึดจึดจึดจึดจึดจึดแล้วติดครับ รบกวนหน่อยครับ
จะไดแก้ไขให้ถูกจุด อิอิ อ้อรถเครื่อง rb20 bo ครับ 凸(`з´)

ออฟไลน์ Thep Modify

• สมาชิกที่รอรับสติกเกอร์
  • RB25 DET
  • *
    • แรงม้า +23/-0
  • TMF engine shop เปิดบริการอย่างเป็นทางการแล้วครับ
ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 07:35:08 AM
มีมิเตอร์ไว้วัดโวล์วสายไฟไหมครับ

ลองสังเกตสายไฟปลั๊กเซนเซอร์ลิ้นปีกผีเสื้อ มันจะห้อยออกมาข้างนอกเป็นปลั๊กสีเทา สามเส้น  วัดในชุดนั้นดู โดยไม่ต้องถอดปลั๊ก

หนึ่งในนั้นจะเป้นไฟบวก 5 โวล์ท

อีกเส้นหนึ่ง จะเป็นกราว สำหรับเซนเซอร์ชุดนี้

เส้นสุดท้ายจะเป็นสัญญาณ  หลังจากที่จิ้มเจอคู่แรกแล้ว วัดสายเส้นนี้ กับกราวระบบดู ว่าตำแหน่งคันเร่งปิด ได้ 0.44 โวล์ท โดยประมาณ หรือปล่าว

หลังจากได้โวล์ทตอนลิ้นปิดแล้ว ลองขยับลิ้นดู ว่ามันขึ้นลง ตามการขยับของเราหรือปล่าว  สูงสูดอยู่แถวๆประมาณ 4 โวล์ท

หากเช็คแล้วเป็นไปตามนี้  อาจจะมีสายไฟ ขาด ในชุดเครื่อง เพราะเราวัดจากด้านหน้า ต้องไปทำซ้ำหน้ากล่องอีกที

หรือเช็คแล้วไม่ขยับตาม มีความเป็นไปได้ที่เซนเซอร์จะเสีย  แต่เคยเจอน้อยมาก 

เจอน้อยกว่า คือกล่องเสีย

ลองดูครับ

TMF engine shop   

ECU Re-flash  สำหรับเครื่อง RB20 RB25 RB26
ติดตั้งและจูนกล่อง Standalone  ยี่ห้อ Link Engine management

งานซ่อมเครื่องยนต์  ประกอบเครื่องยนต์
ตรวจจับระบบด้วย consult 
แก้ไขปัญหาเครื่องยนต์
อัพเสต็ปเครื่องยนต์
งานซ่อมบำรุงต่างๆ ซีล ปั๊มน้ำ สายพานไทมิ่ง และอื่นๆครับ

จำหน่าย อะไหล่เครื่องยนต์ RB
เช่น  ปลั๊กคอยจุดระเบิด  ปะเก็นฝาสูบ ปะเก็นต่างๆ ชุดปั๊มน้ำ สายพานไทมิ่ง ซีล และอื่นๆ
ติดต่อสอบถาม โทร 083 495 0536 (เทพ)
หรือ Thanutthep.c@gmail.com

2730

• บุคคลทั่วไป
ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 08:26:21 AM
ขอบคุณช่างเทพมากครับที่ชี้ทาง แต่ผมไม่มีความรู้เรื่องไฟเท่าที่ควร
และไม่มีเครื่องมือ อิอิ สงสัยต้องวิ่งไปหาช่างเทพแล้วล่ะครับ ยังไงผมโทรนัดอีกทีนะครับ
 (‵▽′)/ 凸(`з´)

ออฟไลน์ セフィーロ FujinBlue

• BLITZ Profile 08 / RB25det
  • แอดมินศิว่ะ
  • RB26 DET by Nismo 800 HP
  • *
    • แรงม้า +192/-2
    • http://www.A31Club.com
ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 10:27:42 AM

ที่นี้ไม่มีกฎ แต่ถ้าจะอยู่ก็ต้องรู้จัก กติกาของสังคม ไม่ใช่กฏที่เราตั้งขึ้น
แต่กติกาสังคม ในทุกที่ก็ย่อมต้องแตกต่างกันไป

>>> อยาก ได้ สติ๊ก เกอร์ ทำ ไง ดี? >>> (คลิ๊กอ่าน!!)        
>>> ทำไม A31club จึงไม่แบ่งโซน? >>> (คลิ๊กอ่าน!!)        

ขอขอบคุณ : สมาชิกทุกๆท่าน ที่ช่วยดูแลกันและกันจนอยู่มาถึง 4  ปี          

ออฟไลน์ Thep Modify

• สมาชิกที่รอรับสติกเกอร์
  • RB25 DET
  • *
    • แรงม้า +23/-0
  • TMF engine shop เปิดบริการอย่างเป็นทางการแล้วครับ
ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 05:16:50 PM
พี่นิต แก้ไขด่วนเลยครับ อันนั้นเช็คโค๊ทกล่องเกียร

TMF engine shop   

ECU Re-flash  สำหรับเครื่อง RB20 RB25 RB26
ติดตั้งและจูนกล่อง Standalone  ยี่ห้อ Link Engine management

งานซ่อมเครื่องยนต์  ประกอบเครื่องยนต์
ตรวจจับระบบด้วย consult 
แก้ไขปัญหาเครื่องยนต์
อัพเสต็ปเครื่องยนต์
งานซ่อมบำรุงต่างๆ ซีล ปั๊มน้ำ สายพานไทมิ่ง และอื่นๆครับ

จำหน่าย อะไหล่เครื่องยนต์ RB
เช่น  ปลั๊กคอยจุดระเบิด  ปะเก็นฝาสูบ ปะเก็นต่างๆ ชุดปั๊มน้ำ สายพานไทมิ่ง ซีล และอื่นๆ
ติดต่อสอบถาม โทร 083 495 0536 (เทพ)
หรือ Thanutthep.c@gmail.com