A31Club คลับคนรัก Nissan Cefiro A31

ข่าว:

• เป็นอีกหนึ่งช่องทางการติดต่อกับ A31club ด้วย facebook ทั้งนี้ทั้งนั้นเรายังไงติดต่อสื่อสารบนทางเว็บบอร์ดเป็นหลักนะครับ
    อย่าลืมกด Like Fanpage กันด้วยนะค๊าบ

A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

• A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

ข่าว

เป็นอีกหนึ่งช่องทางการติดต่อกับ A31club ด้วย facebook ทั้งนี้ทั้งนั้นเรายังไงติดต่อสื่อสารบนทางเว็บบอร์ดเป็นหลักนะครับ
อย่าลืมกด Like Fanpage กันด้วยนะค๊าบ

A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

มีเรื่องร้อนใจกับปัญหาเครื่องRB20 DET มาให้ช่วยกันหน่อยนะครับ

บุคคลทั่วไป · 8748

porchea

• บุคคลทั่วไป
ผมจะเล่าลำดับเหตุการณ์ให้ฟังนะครับ เนื่องจากเช้าวันนึงผมได้ขับรถออกไปทำงาน อาการแรกพอติดไฟแดงรถมีอาการเบาแล้วดับ พอผมสตาทก็ติดขึ้นมาใหม่แต่ต้องเหยียบๆประคองไว้นะครับ แต่พอขับออกมาได้ไม่ถึง50เมตรอาการเดิมก็เกิดขึ้นครับ คือมันวอดดับไปกลางอากาศ ผมลองสตาทอยุ่นานมันติดขึ้นมาครั้งนึง เร่งเครื่องไม่ได้แล้วก็วอดดับไป ผมลองสตาทอีกสตาทยังไงก็สตาทไม่ติดครับ ผมได้ลองเช็คระบบเท่าที่ผมพอจะทำได้ครับคือ
1.เช็คไฟออกจากหัวเทียน ไฟก็มีมาปกติครับ
2.เช็คระบบน้ำมันว่าปั้มติ๊กทำงานไหม ปั้มติ๊กทำงานปกติน้ำมันแรงดันดีครับ
3.ลองเปิดกล่องฟิวส์ดู พบเจอฟิวส์หัวฉีดขนาด25แอมป์ขาดผมเลยลองไปซื้อมาเปลี่ยน มาลองสตาทใหม่ก็ยังไม่ติดอีกครับ แต่ก็ไม่รู้ว่าจะมีอะไรช๊อตอีกหรือเปล่า
4.ผมลองเช็คว่าหัวฉีดยกหรือไม่ โดยการถอดจานจ่ายที่ติดกับแคมออกมา บิดกุญแจเปิดและลองหมุนที่แกนจานจ่าย แต่ก็ได้ยินเสียงหัวฉีดก็ทำงานปกติ
5.ผมได้ถอดหัวเทียนออกมาดูทั้ง6หัว หัวเทียนมีเขม่าดำทั้ง6หัว ไม่รุ้ว่าเพราะได้เติมน้ำน้ำมันแก๊สโซฮอลE20ไปหรือเปล่า  ผมก้ไปซื้อหัวเทียนเข็มใหม่ทั้ง6หัวมาเปลี่ยน แต่ก็ยังไม่ติดครับ T-T
และผมได้ลองลากไปที่อู่ในจังหวัดฉะเชิงเทรา เขาก็ยังหาสาเหตุไม่เจอ เพราะระบบมันทำงานปกติหมดแล้วแต่รถสตาทไม่ติด จะให้ผมยกเครื่องใหม่อย่างเดียวเลย ผมไม่รู้จะแก้ยังไงเลยครับ แต่ก่อนหน้านี้รถมันมีอาการแบบนี้นะครับ

เครื่องตัวนี้มันเป็นเครื่องRB20โบเกียร์ธรรมดา แต่เจ้าของเก่าใส่กล่องecuของเกียร์ออโต้มาผมไม่รุ้ว่ามันจะมีผลอะไรไหม อีกอย่างก่อนที่รถจะ้เสียผมเคยลองถอดปลั๊กแอรโฟรแล้วสตาทดู ถ้าเป็นรถปกติทั่วไปมันจะสตาทติดแต่จะเร่งไม่ขึ้น แต่รถผมถ้าถอดปลั๊กแอรโฟรออกรถจะสตาทไม่ติดเลยครับ และถ้าเครื่องติดอยุ่ พอถอดปลั๊กแอรโฟรออกรถก้จะดับทันทีไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร ก่อนหน้านี้รถผมเคยมีอาการแบลคไฟอยู่แต่ไม่ถึงกับมาก ผมก็ได้ตั้งจานจ่ายให้ไฟอ่อนลงมาแล้วก่อนที่รถจะเสียประมาน1วัน ตอนนี้ผมไม่รู้เลยว่าจะมุ่งประเด็นไปทางจุดไหนดีครับ ไม่รู้ว่ากล่องecuจะเสียหรือเปล่าลองเช็คดูก็ไม่มีรอยไหม้ที่แผงวงจรเลย แต่เปิดกุญแจมีไฟสีเขียวกับแดงติดที่กล่องพร้อมกัน(เมื่อก่อนติดแค่สีเขียว) แต่หมุนจานจ่ายกล่องก็สั่งให้หัวฉีดทำงานปกติ หรืออาจจะเป็นที่แอรโฟรหรือเปล่าครับ หรือมีตัวไหนที่เสียอีกไหม จะซื้อทั้งกล่องecuทั้งแอร์โฟรทางในเว็บนี้ก็กลัวว่าเปลี่ยนแล้วมันจะไม่ติดอีก คงหมดอีกหลายตัง T-T ท่านใดที่พอมีความรู้หรือเคยเจอกับรถอาการแบบนี้ ช่วยแนะนำผมทีนะครับตอนนี้รถขับไม่ได้มาเป็นเดือนเลยครับ หันไปมองรถถึงกับเครียดเลยครับ ช่วยแนะนำผมทีนะครับ  :afro:

ออฟไลน์ KiNiKuMaN

• "Do what you can, with what you have, where you are."
  • แอดมินศิว่ะ
  • RB26 DETT
  • *
    • แรงม้า +51/-1
  • มีโบแล้วจ๊ะ.....
ท่ออินเตอร์ลองเช็คหรือยังว่ามี หลวม รั่ว หลุดหรือไม่ ครับ เช็คคทุกจุดที่เป็นจุดต่อ ที่เป็นท่อยางครับ

ออฟไลน์ turbofever

• RB25 DE
    • แรงม้า +0/-0
  • อยากwrapขาว
ใช้กล่องออโต้ กล่องมันจะได้สัญญาณไม่ครบนะครับCHECK CODEก่อนน่าจะดี

porchea

ท่ออินเตอร์ลองเช็คหรือยังว่ามี หลวม รั่ว หลุดหรือไม่ ครับ เช็คคทุกจุดที่เป็นจุดต่อ ที่เป็นท่อยางครับ
ลองเช็คดูแล้วครับปกติทุกอย่างเลยครับ แต่มันก็ยังไม่ติดครับ

ออฟไลน์ aea kronyok

• ความรักมีให้มากมาย
  • สมาชิกที่ได้สติกเกอร์
  • RB26 DETT
  • *
    • แรงม้า +16/-0
ตามน้ายุ่นว่าเลยครับ

เคยโดดเรียน มาด้วยกันยังจำได้ เคยเฉียดตาย มาด้วยกันยังจำอยู่

เคยมีเรื่อง มาด้วยกันยังทนสู้  เมื่อพวกคุณไม่อยู่ เเล้วผมจะมีใคร

เพื่อ club A31

porchea

ใช้กล่องออโต้ กล่องมันจะได้สัญญาณไม่ครบนะครับCHECK CODEก่อนน่าจะดี
ตอนนี้น๊อตที่หมุนทวนเข็มนาฬิกาที่เอาไว้เช็คโค๊ด พอหมุนมันไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยอะครับ เหมือนมันหมุนฟรีไปตลอดวันนั้นเห็นอู่ที่ลากรถไปเขาลองหมุนอยู่อะครับเลยเช็คไม่ได้ แต่ว่ากล่องมันก็ยังสั่งงานให้หัวฉีดทำงานอยุ่นะครับ

ออฟไลน์ MINT

• ^-^Welove A31^-^
  • สมาชิกที่ได้สติกเกอร์
  • RB25 DET
  • *
    • แรงม้า +13/-1
  • "พี่ๆๆ บางระจัน ไปทางไหนค้าบ!!!"
ลองหายืมแอร์โฟร์ของเพื่อนๆมาเปลี่ยนดูคับ จะได้รู้ว่าเสียที่แอร์โฟร์หรือปล่าวคับ

"ย๊าก!!! เวงละ... น้ำมันหมด!!!"เต็มใจและยินดีต้อนรับพี่น้อง A31Club ทุกๆท่านที่ผ่านมา จ.นครศรีฯนะคร๊าฟ 086-7452010 มิ้นท์ คร้าฟ...

porchea

ลองหายืมแอร์โฟร์ของเพื่อนๆมาเปลี่ยนดูคับ จะได้รู้ว่าเสียที่แอร์โฟร์หรือปล่าวคับ
ครับขอบคุณครับ แถวนี้ผมไม่มีเพื่อนขับRB20เลย คงต้องลองเสี่ยงซื้อแต่ก็ไม่รุ้ว่าจะใช้ได้หรือเปล่าครับ  :laugh:

2730

อาการเดียวกันเลยครับ ขับๆไปแล้วดับ ผมเปลี่ยนแอร์โฟแล้วหายครับ (‵▽′)/

porchea

อาการเดียวกันเลยครับ ขับๆไปแล้วดับ ผมเปลี่ยนแอร์โฟแล้วหายครับ (‵▽′)/
ตอนดับแล้วสตาทติดหรือเปล่าครับ รถผมมันไม่ติดเลยอ่ะครับ ขอสอบถามหน่อยนะครับ เวลาบิดกุญแจเปิดรถคุณ ไฟหลังกล่องecuของคุณติดทั้ง2สีหรือเปล่าครับ