A31Club คลับคนรัก Nissan Cefiro A31

ข่าว:

• เป็นอีกหนึ่งช่องทางการติดต่อกับ A31club ด้วย facebook ทั้งนี้ทั้งนั้นเรายังไงติดต่อสื่อสารบนทางเว็บบอร์ดเป็นหลักนะครับ
    อย่าลืมกด Like Fanpage กันด้วยนะค๊าบ

A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

• A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

ข่าว

A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

ขอคำแนะนำจากพี่ๆหน่อยคับเรื่องสีขาวมุข

ton_naraka · 2842

ออฟไลน์ ton_naraka

• ไม่สนิทอย่าล้อเล่น
  • RB25 DE
    • แรงม้า +0/-0
พอดีผมจะเปลี่ยนสีรถเป็นสีขาวมุขแต่เลือกไม่ถูกเลยระหว่าง1.ขาวมุขแคมรี่ 2ขาวมุขเทียน่า3.ขาวมุขเล็กซัส พี่ๆว่าสีของตัวไหนสวยกว่ากันคับ ผมขอคำแนะนำหน่อยนะคับ หรือมีรูปประกอบด้วยก็ดีคับ ขอคำแนะนำหน่อยนะคับ  ???

ออฟไลน์ セフィーロ FujinBlue

• BLITZ Profile 08 / RB25det
  • แอดมินศิว่ะ
  • RB26 DET by Nismo 800 HP
  • *
    • แรงม้า +192/-2
    • http://www.A31Club.com
ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 10:32:34 AM
แล้วแต่ชอบเลย

แต่แนะนำได้อย่างเดียว สีมุข ซ่อมยังไงก็ไม่เหมือนเดิมครับ

ที่นี้ไม่มีกฎ แต่ถ้าจะอยู่ก็ต้องรู้จัก กติกาของสังคม ไม่ใช่กฏที่เราตั้งขึ้น
แต่กติกาสังคม ในทุกที่ก็ย่อมต้องแตกต่างกันไป

>>> อยาก ได้ สติ๊ก เกอร์ ทำ ไง ดี? >>> (คลิ๊กอ่าน!!)        
>>> ทำไม A31club จึงไม่แบ่งโซน? >>> (คลิ๊กอ่าน!!)        

ขอขอบคุณ : สมาชิกทุกๆท่าน ที่ช่วยดูแลกันและกันจนอยู่มาถึง 4  ปี          

ออฟไลน์ TheBest

• RB26 Inside
  • สมาชิกที่ได้สติกเกอร์
  • RB25 DET
  • *
    • แรงม้า +29/-4
  • A31
ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 12:07:35 PM
ซ่อมไม่ได้ก็เลยปล่อยมันแบบนี้แหละ แตก บิ่น ร่อน ขนแมว เต็มเลยอ่ะ  :D

TheBest ครับ
สาวๆนั่งหน้า คนชรานั่งหลัง !!!

ออฟไลน์ Ruck_A31

• RB25 DET
  • *
    • แรงม้า +13/-0
  • ...อยากได้25boจัง... 080-2608465
ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 02:40:46 PM
ผมว่าเอาขาวทำดาน่าจะซ่อมง่ายกว่านะ แต่ถ้าชอบมุขผมว่า มุขเสกซัสสวยนะครับ(ความเห็นส่วนตัว)  ;E ;E ;E

ออฟไลน์ cefirosuke

• RB25 DE
  • *
    • แรงม้า +3/-0
ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 03:56:50 PM
ขาวมุขแคมรี่กับเล็กซัสผมว่ามันคล้ายๆกันแต่แคมรี่จะอมเหลืองกว่านิดนึง ส่วนเทียน่าจะดูขาวจั๊วะน่าเจี๊ยะ แต่อย่างที่พี่นิตบอกคับ ขาวมุขซ่อมยังไงก็ไม่เหมือนเดิม ขนาดพ่นจากกาเดียวกัน ช่างคนเดียวกันแค่ต่างวันยังไม่เหมือนเลย(รถเพื่อนโดนมาแล้วช่างเสือกพ่นตัวถังกับสเกิร์ทคนละวัน) แต่ขาวมุขที่ห้ามทำเลยคือขาวมุขแอคคอร์ดเหลืองโคตรๆ

ปล.ขาวมุขต้องขยันล้างกับเคลือบสีนะคับ ไม่งั้นจะกลายเป็นเหลืองมุขอย่างไว

ออฟไลน์ EagleEye

• RB25 DE
    • แรงม้า +2/-0
ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 04:08:31 PM
แล้วแต่ชอบเลย

แต่แนะนำได้อย่างเดียว สีมุข ซ่อมยังไงก็ไม่เหมือนเดิมครับ
ความรู้ใหม่สำหรับผมเลยนะเนี่ย เกือบไปแล้วครับไม่เคยรู้มาก่อนเลย กะจะไปทำมุขอยู่พอดีขอเบรคหาข้อมูลก่อนดีกว่า แล้วในสีเดียวกันมุขกับไม่มุขมันต่างกันที่อะไรบ้างครับพอบอกได้ไหม หรือต่างกันแค่ความเงา  T-T

ออฟไลน์ TheBest

• RB26 Inside
  • RB25 DET
  • *
    • แรงม้า +29/-4
  • A31
ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 04:17:58 PM
เนี่ยแหละใช้ของแพงมันดีแบบนี้แหละ  :)

TheBest ครับ
สาวๆนั่งหน้า คนชรานั่งหลัง !!!

ออฟไลน์ セフィーロ FujinBlue

• BLITZ Profile 08 / RB25det
  • แอดมินศิว่ะ
  • RB26 DET by Nismo 800 HP
  • *
    • แรงม้า +192/-2
    • http://www.A31Club.com
ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 07:47:19 PM
มุขจะมีเกร็ดมุข และมันละเอียดและสะท้นแสงเหมือนมุขนั้นแหระ จะมุขเหลือง มุขขาว มุกแดง มุกน้ำเงิน หรือหลายสี

ถ้าไม่มีก็สีโทนๆเลย   แต่ถ้าจะเอากลางๆก็ ลงเมทาลิค จะวาวๆ เป็นเม็ดเล็กๆนั้นแหระครับ

ที่นี้ไม่มีกฎ แต่ถ้าจะอยู่ก็ต้องรู้จัก กติกาของสังคม ไม่ใช่กฏที่เราตั้งขึ้น
แต่กติกาสังคม ในทุกที่ก็ย่อมต้องแตกต่างกันไป

>>> อยาก ได้ สติ๊ก เกอร์ ทำ ไง ดี? >>> (คลิ๊กอ่าน!!)        
>>> ทำไม A31club จึงไม่แบ่งโซน? >>> (คลิ๊กอ่าน!!)        

ขอขอบคุณ : สมาชิกทุกๆท่าน ที่ช่วยดูแลกันและกันจนอยู่มาถึง 4  ปี          

Dech_A31

• บุคคลทั่วไป
ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 09:10:39 PM
ขาวมุขแคมรี่กับเล็กซัสผมว่ามันคล้ายๆกันแต่แคมรี่จะอมเหลืองกว่านิดนึง ส่วนเทียน่าจะดูขาวจั๊วะน่าเจี๊ยะ แต่อย่างที่พี่นิตบอกคับ ขาวมุขซ่อมยังไงก็ไม่เหมือนเดิม ขนาดพ่นจากกาเดียวกัน ช่างคนเดียวกันแค่ต่างวันยังไม่เหมือนเลย(รถเพื่อนโดนมาแล้วช่างเสือกพ่นตัวถังกับสเกิร์ทคนละวัน) แต่ขาวมุขที่ห้ามทำเลยคือขาวมุขแอคคอร์ดเหลืองโคตรๆ

ปล.ขาวมุขต้องขยันล้างกับเคลือบสีนะคับ ไม่งั้นจะกลายเป็นเหลืองมุขอย่างไว

คุณครับต้องดูเบอร์ของสีด้วยครับ ว่าขาวมุขของ Cramy และขาวมุขของ Lexus ว่าเบอร์สีเหมือนกันหรือไม่(แต่ล่ะยี่ห้อ เบอร์ก็ไม่เหมือนกันอีก) เพราะว่าสีแต่ละเบอร์ จะบอกส่วนผสมของมันว่าประกอบด้วยสีอะไรบ้าง

และสีรองพื้นที่คุณใช้อีก คุณภาพของสีรองพื้นอีก บ้างครั้งต้องเพิ่มหรือพ่นสีไกล้เคียงเค้ามาด้วย หรือ ช่างสีโดยส่วนเรียกว่า "ตีไกล้เคียง" เพื่อให้สีจริงที่พ่นออกกมาให้เหมือนที่คุณอยากได้

เยอะครับ เยอะจริง ๆ

และในส่วนที่ขึ้นเหลืองนั้น..เป็นเพราะว่า..คุณภาพของสีพื้นครับ ต่อให้สีจริงดีและราคาแพงแค่ไหน ...เจอสีพื้นห่วยแตก..ก็จบครับ...

โชคดี

ออฟไลน์ cefirosuke

• RB25 DE
  • *
    • แรงม้า +3/-0
ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 09:30:22 PM
คุณครับต้องดูเบอร์ของสีด้วยครับ ว่าขาวมุขของ Cramy และขาวมุขของ Lexus ว่าเบอร์สีเหมือนกันหรือไม่(แต่ล่ะยี่ห้อ เบอร์ก็ไม่เหมือนกันอีก) เพราะว่าสีแต่ละเบอร์ จะบอกส่วนผสมของมันว่าประกอบด้วยสีอะไรบ้าง

และสีรองพื้นที่คุณใช้อีก คุณภาพของสีรองพื้นอีก บ้างครั้งต้องเพิ่มหรือพ่นสีไกล้เคียงเค้ามาด้วย หรือ ช่างสีโดยส่วนเรียกว่า "ตีไกล้เคียง" เพื่อให้สีจริงที่พ่นออกกมาให้เหมือนที่คุณอยากได้

เยอะครับ เยอะจริง ๆ

และในส่วนที่ขึ้นเหลืองนั้น..เป็นเพราะว่า..คุณภาพของสีพื้นครับ ต่อให้สีจริงดีและราคาแพงแค่ไหน ...เจอสีพื้นห่วยแตก..ก็จบครับ...

โชคดี

ครับผม เป็นไปตามที่พี่ว่านั่นแหละครับเพียงแต่คนที่ใช้รถสีขาวยิ่งขาวมุขด้วยต้องขยันล้าง ถ้าไม่ล้างดองเค็มประมาณเดือนนึงล้างที(แบบผม555)หมองแน่นอน ไม่ต้องไกลอื่นคนรู้จักผมเองนี่แหละเป็นcamryออกศูนย์เลยครับขาวมุข ดองเค็มประจำ(เพราะเรียนอยู่ด้วย)วันนึงไปนั่งรถมันเปิดประตูออกมาเฮ้ย ทำไมสีตัวรถกะสีในขอบประตูมันไม่เหมือนกันเนี่ยสีในประตูนี่ขาวเนียนดีแต่สีตัวรถมันอมเหลืองนิดๆ มันบอกไม่รู้หว่ะแต่กรูไม่เคยทำสีนะ(รถประมาณปีครึ่ง) ถึงบางอ้อเลยครับเพราะมันไม่ชอบล้างรถนี่เอง ดังนั้นใครใช้รถสีขาวอย่าลืมล้างบ่อยๆกับเคลือบสีเป็นประจำครับช่วยยืดอายุความหมองออกไปได้