A31Club คลับคนรัก Nissan Cefiro A31

ข่าว:

• เป็นอีกหนึ่งช่องทางการติดต่อกับ A31club ด้วย facebook ทั้งนี้ทั้งนั้นเรายังไงติดต่อสื่อสารบนทางเว็บบอร์ดเป็นหลักนะครับ
    อย่าลืมกด Like Fanpage กันด้วยนะค๊าบ

A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

• A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

ข่าว

เป็นอีกหนึ่งช่องทางการติดต่อกับ A31club ด้วย facebook ทั้งนี้ทั้งนั้นเรายังไงติดต่อสื่อสารบนทางเว็บบอร์ดเป็นหลักนะครับ
อย่าลืมกด Like Fanpage กันด้วยนะค๊าบ

A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

จะเปลี่ยนโช๊คใหม่ ควรรู้ไรบ้างอ่ะคับ

บุคคลทั่วไป · 601

me_eig

• บุคคลทั่วไป
เผอิญ ตอนนี้ ขับรถเหมือนขับเรือ ขึ้นหลังเต่า ที เด้งซะ รถมันโยนๆๆอ่ะคับ
ไปให้พี่ที่รุ็จักดูๆๆ เค้า ว่าโช๋คมันน่าจะเสีย 3ต้น ข้างหน้า คนนั่ง กับ ข้างหลัง ทั้งสองต้น
คราวนี้ เลยงานเข้าเลย ทำไรไม่ถูก เลย ช่วงล่างยังเดิมๆๆ ล้อก็ยังเดิมๆๆ4รู114 ตอนนี้ ไม่รุ้ว่า โช๊คมันซ่อมได้ไหม หรื่อควรเปลี่ยน เเล้วถ้าควรเปลี่ยน ควรคำนึงถึงไรบ้าง
ปกติไม่ค่อยได้ ขับเท่าไหร่ เน้น จอด อิอิ เเต่ถ้าขับก็ เร็วบ้างเป็น ช่วงๆๆของอารมณ์ ไม่อยากให้ กระด้างมาก เพราะเผื่อ ไปรับพ่อเเม่ด้วย อยากให้เเกนั่งสบาย
ค่อนข้างรายละเอียดเยอะ อย่างงี้พี่ๆๆคนไหนพอ แนะนำได้บ้างอ่ะคับ

ออฟไลน์ セフィーロ FujinBlue

• BLITZ Profile 08 / RB25det
  • แอดมินศิว่ะ
  • RB26 DET by Nismo 800 HP
  • *
    • แรงม้า +192/-2
    • http://www.A31Club.com
ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 08:22:38 AM
เรื่องช่วงล่างมันก็ละเอียดจริงๆแหระครับ

แค่ฟังมาๆ แต่หลักๆขึ้นอยุ่กับการใช้งาน และการปรับแต่งตัวรถของแต่ละคนด้วย

ปัจจัยที่มาเกี่ยวส่วนมากคือการตกแต่ง แต่งสวย และ ประสิทธิภาพ

แยกมาก่อน 2 ข้อ แต่งสวย ก็คงโหลดเตี๊ยะ และหาแม๊กสวยๆมาใส่ ซึ่งอาจจะต้องเลือกโช๊คเผื่ออนาคตในการแต่งด้วย

แต่ประสิทธิภาพ อันนี้ มันก็หลายระดับว่า จะเอาแน่นแค่ไหน

แต่ฟังๆดูเหมือนรถใช้งาน ประจำวัน  แต่อนาคตอาจจะซิ่ง และใส่ล้อใหญ่บ้าง

ถ้าใช้ประจำวัน ก็คงมองพวกโช๊คเดิม (สปริงใหญ่) อย่าง คายาบ้า โอลิน เอเปค มอนซ่า หรือโช๊คเดิมเก่าญี่ปุ่น

ราคาไม่แรงและใช้งานประจำวันได้ (ผู้ใหญ่ยังปลื้ม) แต่อนาคตถ้าจะใส่ล้อไม่ใหญ่มาก ก็ยังพอยัดลงได้

แต่ถ้าจะโหลดตามใจ คงละบากนิดนึงเพราะโช๊คพวกนี้ จะมีความสุงตายตัว

ถ้าอนาคตจะเป็นรถเทพ คงต้องมองหาพวกโช้ตแต่งกระบอกเล็ก มีสตรัท เช่น Tein Cusco Ohline Gab ฯลฯ

พวกนี้จะโหลดเตี้ยะได้ตามใจ และสามารถหาล้อใหญ่ๆมายัดเข้าได้ ส่วนเรื่องประสิทธิภาพแน่นอน เหนือกว่าพวกที่กล่าวมาตั้งแต่ต้น

เรื่องเอามาใช้รับพ่อและแม่ ต้องทำใจนิดนึง แต่ก็ไม่ใช่ว่าโช้ตแต่งจะไม่มีเลย ที่ใช้งานประจำวันได้ระดับหนึ่ง

แต่ราคามันจะสูง เป็นสเตปที่ 3 หรือต้องศึกษากันอีกนิดนึงครับ แยกรุ่นออกมาจากที่กล่าวมาครั้งที่สอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2011, 10:53:20 PM โดย Yojinbow »

ที่นี้ไม่มีกฎ แต่ถ้าจะอยู่ก็ต้องรู้จัก กติกาของสังคม ไม่ใช่กฏที่เราตั้งขึ้น
แต่กติกาสังคม ในทุกที่ก็ย่อมต้องแตกต่างกันไป

>>> อยาก ได้ สติ๊ก เกอร์ ทำ ไง ดี? >>> (คลิ๊กอ่าน!!)        
>>> ทำไม A31club จึงไม่แบ่งโซน? >>> (คลิ๊กอ่าน!!)        

ขอขอบคุณ : สมาชิกทุกๆท่าน ที่ช่วยดูแลกันและกันจนอยู่มาถึง 4  ปี          

me_eig

• บุคคลทั่วไป
ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 10:44:54 PM
ขอบคุณมาก ??? จิงๆนะคับ ได้ความรู้เยอะเลย เหมือนตามที่พี่ คาดการณ์เลยคับ
เพราะนี่ก็ว่าจะหาล้อ 17 มาใส่อยู่อ่ะคับ