A31Club คลับคนรัก Nissan Cefiro A31

ข่าว:

• เป็นอีกหนึ่งช่องทางการติดต่อกับ A31club ด้วย facebook ทั้งนี้ทั้งนั้นเรายังไงติดต่อสื่อสารบนทางเว็บบอร์ดเป็นหลักนะครับ
    อย่าลืมกด Like Fanpage กันด้วยนะค๊าบ

A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

• A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

ข่าว

เป็นอีกหนึ่งช่องทางการติดต่อกับ A31club ด้วย facebook ทั้งนี้ทั้งนั้นเรายังไงติดต่อสื่อสารบนทางเว็บบอร์ดเป็นหลักนะครับ
อย่าลืมกด Like Fanpage กันด้วยนะค๊าบ

A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

รบกวนช่วยที!อยากทราบเกี่ยวกับช่วงล่าง

บุคคลทั่วไป · 1635

ruckky

• บุคคลทั่วไป
คือผม มือใหม่นะคับ อยากทราบว่า รถผมใช้แมกขอบ 17 รถไม่มีความนิ่มเลย วิ่งถนนรอยต่อนิดๆหน่อย ดังไปหมดเลย คือตามความคิดนี่แบบขับยังกะรถวิบากอะ แต่ถนนก้อไม่ได้แย่มากนะคับ คิดแล้วมันไม่น่าจะสะเทือนขนาดนี้ อยากทราบว่ามานเปนที่อะไรหรอคับ ผู้รู้ช่วยตอบทีน๊าคับ ขอบคุณมากต้องเพิ่มเติมอะไรช่วยบอกทีคับ รถโหลดด้วย*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2011, 06:28:22 PM โดย ruckky »

ออฟไลน์ prompong99

• @..น้องป้านคุง..@
  • แอดมินศิว่ะ
  • RB25 DET
  • *
    • แรงม้า +104/-1
  • Cefiro A31 1JZ-GTE
    • http://www.facebook.com/PP.prompong
ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 06:34:26 PM
หลายปัจจัยนะ รถผมก็เป็น

- ยางดอกมันแข็งหรือป่าวครับ
- โช๊คมันแข็ง
- สะเทือนบางทีที่เราได้ยินจากพลาสติกภายในเปนส่วนมาก มันเริ่มหลุดหลวมมันก็เลยดังกีอกแก๊กๆ

ฝาก cefiro เดิมๆไว้คันด้วยครับ ^__^
http://www.a31club.com/webboard/index.php?topic=38247.0

สินค้าอะไหล่+ของจุกจิกต่างๆ A31
https://www.facebook.com/PaanAutoPart

:: ติดต่อ :: 087-0994642  12call / 086-5595996 True = ป้าน ::

ruckky

• บุคคลทั่วไป
ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 06:49:41 PM
หลายปัจจัยนะ รถผมก็เป็น

- ยางดอกมันแข็งหรือป่าวครับ
- โช๊คมันแข็ง
- สะเทือนบางทีที่เราได้ยินจากพลาสติกภายในเปนส่วนมาก มันเริ่มหลุดหลวมมันก็เลยดังกีอกแก๊กๆ

แต่ของผมมันดังแบบรถไม่นิ่มอะคับ แบบโช๊คแข็งหรือโช๊คตายเลยอะคับ งงมาก สั่นสะท้านไปทั้งรถเลย

ออฟไลน์ TuS09

• สวยตามตังค์ พลังตามทรัพย์
  • RB20 DET
    • แรงม้า +4/-0
  • ไม่มีอะไร ไกลเกินใจคน
ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 07:11:45 PM
ช่วงล่างคับ

อยากสวยมันก็ต้องแลกกับความสบายบ้างคับ

ใส่ แม็กใหญ่ขึ้น ขอบยางก็เล็กลง ความนุ่มนวลก็ย่อมลดลง

ยิ่งรถที่โหลดเตี้ยลง ก็ยิ่งต้องเพิ่มค่า K ของสปริงให้แข็งขึ้น

เพื่อป้องกันยางติดซุ้มล้อ เวลาจั๊ม หลุมหรือคอสะพานอะไรประมาณนี้อะคับ

ทุกอย่างย่อมมียืดหยุ่นครับ อะไหล่ช่วงล่างมีหลายแบบหลายยี่ห้อให้เลือก

ช่างเก่งๆ ก็มีเยอะคับ ทุกอย่างปรับได้คับ ขึ้นกับความพอใจของเราแล้วหละทีนี้

ยังไง ถึงแม้ทุกอย่างจะยากเย็นหรือต้องปรับเปลื่ยนมากเพียงใด  ขอเพียงใจเรารักเราก็มีความสุขกับมันแล้วละคับ 8)

จงมองไปข้างหน้า  เพื่อก่อความหวัง

จงมองไปข้างหลัง  เพื่อแก้ความผิด

ถ้าไม่มีความหวัง  ก็เหมือนคนสิ้นคิด

ถ้าไม่มีความผิด  ก็เหมือนไม่ใช่คน

นโปเลียน

แค่...คนที่เคยล้ม  แต่...ไม่ได้หมายความว่าจะกลับมายืนไม่ได้

ออฟไลน์ hexor989

• RB25 DE
    • แรงม้า +5/-0
  • น้องเพนกวิ้น-ลัลล์ลลิลค่ะ
ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 07:52:03 PM
ล้อ 17 ยาง45 จากประสบการณ์ตรง สิ่งแรกที่ทำให้เด้งคือ โช๊ค เคยเปลี่ยนโช๊คใหม่แบบเดิมๆแต่ใส่สปริงโหลด ช่วงล่างยังเลื้อย ก็นิ่มได้คับ ต่อมาก็ช่วงล่าง เพราะดังที่รอยต่อถนน เอาสองอย่างนี้ก็นิ่มได้แล้วคับ...

ออฟไลน์ a31gtr@lardprao41

• สมาชิกที่ได้สติกเกอร์
  • RB25 DET
  • *
    • แรงม้า +42/-0
  • 日産 - セフィーロ
ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 09:21:08 PM
คือผม มือใหม่นะคับ อยากทราบว่า รถผมใช้แมกขอบ 17 รถไม่มีความนิ่มเลย วิ่งถนนรอยต่อนิดๆหน่อย ดังไปหมดเลย คือตามความคิดนี่แบบขับยังกะรถวิบากอะ แต่ถนนก้อไม่ได้แย่มากนะคับ คิดแล้วมันไม่น่าจะสะเทือนขนาดนี้ อยากทราบว่ามานเปนที่อะไรหรอคับ ผู้รู้ช่วยตอบทีน๊าคับ ขอบคุณมากต้องเพิ่มเติมอะไรช่วยบอกทีคับ รถโหลดด้วย*

ก่อนอื่นต้องบอกว่า ความนิ่ม/แข็ง ที่แต่ละคนรับได้ มันไม่เท่ากัน
แต่จากปัจจัยที่บอก แม็กขอบ17+โหลดเตี้ย (ซึ่งก็ไม่ได้เห็นรูปนะว่าเตี้ยแค่ไหน)

แต่สำหรับรถที่เตี้ยมากเนี่ยมันก็ต้องแลกเรื่องความกระด้างมากขึ้นอยู่แล้ว
ล้อขอบ 17 ยางก็น่าจะแก้ม 45 ความกระด้างมันก็ย่อมสูงกว่า แก้ม 60 แน่นอน
เหมือนเราใส่รองเท้าแตะบางๆ กับร้องเท้ายางพื้นหนาๆ กระโดดนั่นแหละ ความสะเทือนมันก็เหมือนกัน

ทีนี้ถามว่าจะแก้ไขอย่างไร มันก็มีหลายวิธี
1. ยกขึ้นซะ แล้วหาโช้คนิ่มๆมาใส่
2. ถ้าอยากเตี้ย นิ่ม มันก็ต้องมายุ่งเรื่องตัวถังแล้วล่ะ ขยายซุ้มล้อเพื่อเพิ่มพื้นที่ในการยุบตัว ใส่โช้คยาวขึ้น นิ่มขึ้นได้

แต่ถ้าจะให้ตอบโจทย์ได้ ต้องลองนั่งครับ ลองดูหลายๆคัน แล้วอาจจะเจอแบบที่ชอบก็ได้

ออฟไลน์ TuS09

• สวยตามตังค์ พลังตามทรัพย์
  • RB20 DET
    • แรงม้า +4/-0
  • ไม่มีอะไร ไกลเกินใจคน
ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 10:50:54 PM
ก่อนอื่นต้องบอกว่า ความนิ่ม/แข็ง ที่แต่ละคนรับได้ มันไม่เท่ากัน
แต่จากปัจจัยที่บอก แม็กขอบ17+โหลดเตี้ย (ซึ่งก็ไม่ได้เห็นรูปนะว่าเตี้ยแค่ไหน)

แต่สำหรับรถที่เตี้ยมากเนี่ยมันก็ต้องแลกเรื่องความกระด้างมากขึ้นอยู่แล้ว
ล้อขอบ 17 ยางก็น่าจะแก้ม 45 ความกระด้างมันก็ย่อมสูงกว่า แก้ม 60 แน่นอน
เหมือนเราใส่รองเท้าแตะบางๆ กับร้องเท้ายางพื้นหนาๆ กระโดดนั่นแหละ ความสะเทือนมันก็เหมือนกัน

ทีนี้ถามว่าจะแก้ไขอย่างไร มันก็มีหลายวิธี
1. ยกขึ้นซะ แล้วหาโช้คนิ่มๆมาใส่
2. ถ้าอยากเตี้ย นิ่ม มันก็ต้องมายุ่งเรื่องตัวถังแล้วล่ะ ขยายซุ้มล้อเพื่อเพิ่มพื้นที่ในการยุบตัว ใส่โช้คยาวขึ้น นิ่มขึ้นได้

แต่ถ้าจะให้ตอบโจทย์ได้ ต้องลองนั่งครับ ลองดูหลายๆคัน แล้วอาจจะเจอแบบที่ชอบก็ได้

แหม่นแล้วคับ like

จงมองไปข้างหน้า  เพื่อก่อความหวัง

จงมองไปข้างหลัง  เพื่อแก้ความผิด

ถ้าไม่มีความหวัง  ก็เหมือนคนสิ้นคิด

ถ้าไม่มีความผิด  ก็เหมือนไม่ใช่คน

นโปเลียน

แค่...คนที่เคยล้ม  แต่...ไม่ได้หมายความว่าจะกลับมายืนไม่ได้

ออฟไลน์ セフィーロ FujinBlue

• BLITZ Profile 08 / RB25det
  • แอดมินศิว่ะ
  • RB26 DET by Nismo 800 HP
  • *
    • แรงม้า +192/-2
    • http://www.A31Club.com
ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 12:02:10 AM
ตามพี่เม้งว่าครับ

มาตราฐานความกระด้างคนเรามันต่างกัน

แล้วการเซทให้เค้ากับตัวเอง ก็เป้นเรื่องที่ต้องศึกษาให้มาก

ที่นี้ไม่มีกฎ แต่ถ้าจะอยู่ก็ต้องรู้จัก กติกาของสังคม ไม่ใช่กฏที่เราตั้งขึ้น
แต่กติกาสังคม ในทุกที่ก็ย่อมต้องแตกต่างกันไป

>>> อยาก ได้ สติ๊ก เกอร์ ทำ ไง ดี? >>> (คลิ๊กอ่าน!!)        
>>> ทำไม A31club จึงไม่แบ่งโซน? >>> (คลิ๊กอ่าน!!)        

ขอขอบคุณ : สมาชิกทุกๆท่าน ที่ช่วยดูแลกันและกันจนอยู่มาถึง 4  ปี          

ออฟไลน์ Ruck_A31

• สมาชิกที่ได้สติกเกอร์
  • RB25 DET
  • *
    • แรงม้า +13/-0
  • ...อยากได้25boจัง... 080-2608465
ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 09:22:06 AM
ขอออกความเห้นเพิ่มนิดหนึ่งครับ ...  :) :) :)
1. โหลดเตี้ย อันนี้แข้งแน่นอนน่าจะแก้ที่โช๊ค+สปริงนะ
2. ขอบ 17 แก้มเตี้ยด้วย แข้งแน่นอน น่าจะเพิ่มแก้มหน่อย (ขนาดรถผม ขอบ16 แก้มก้อหนามาก ๆ ตับไตยังสะเทือนเลย ) :D :D
3. ยางหมดสภาพแข้งแน่นอน ดุว่ายางสภาพยังไหวอยู่ไหม
4. ดังโครมคราม+ก๊ก ๆ แก๊ก ๆ อี๊ด ๆอ๊าด ๆ เวลาวิ่งผ่านรอยต่อถนนหรือถนนขรุขระ(เป็นทำมะดาของเซฟ 55)ต้องเช็คหลายอย่าง ช่วงล่างอุปกรณ์ภายในนอกรถมีอาไรหลวมป่าว
5. ไม่นิ่ม  อันนี้มันเป้นเอกลักเฉพาะตัวของรถแต่งและเซฟ อย่างเรา ๆท่าน ๆ ถ้านิ่มนี่ไม่เท่นะ  :D :D :D

ปล.แค่นี้แหละครับ ความเห้นส่วนตัวล้วน ๆ  :) :) :)