A31Club คลับคนรัก Nissan Cefiro A31

ข่าว:

• เป็นอีกหนึ่งช่องทางการติดต่อกับ A31club ด้วย facebook ทั้งนี้ทั้งนั้นเรายังไงติดต่อสื่อสารบนทางเว็บบอร์ดเป็นหลักนะครับ
    อย่าลืมกด Like Fanpage กันด้วยนะค๊าบ

A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

• A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

ข่าว

เป็นอีกหนึ่งช่องทางการติดต่อกับ A31club ด้วย facebook ทั้งนี้ทั้งนั้นเรายังไงติดต่อสื่อสารบนทางเว็บบอร์ดเป็นหลักนะครับ
อย่าลืมกด Like Fanpage กันด้วยนะค๊าบ

A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

สปริงโหลดH&Rดีไหมคับ

golfshutup · 4479

ออฟไลน์ golfshutup

• RB20 DE
    • แรงม้า +0/-0
เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 08:18:10 PM
พอดีผมซื้อโช็ค Kayaba สแตนดาส มาใหม่ 1ชุด 4ต้นครับ

อยากทราบว่าถ้าใส่กับสปริงโหลดH&R จะดีไหม แล้วฟิลในการขับเป็นยังไง เตี้ยมากรึเปล่าคับ

ใครเคยใส่รบกวนด้วยคับ ขอบคุณครับ  ???

ออฟไลน์ a31gtr@lardprao41

• สมาชิกที่ได้สติกเกอร์
  • RB25 DET
  • *
    • แรงม้า +42/-0
  • 日産 - セフィーロ
ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 02:03:21 AM
จากที่เคยลองขับ (แต่ไม่ใช่กับ A31 นะ) ใส่กับ Vios โช้คเดิม

มันเตี้ยลงจากเดิม 1.5 นิ้วโดยประมาณ กระด้างขึ้นแบบรู้สึกได้แต่รับได้
โดยรวมก็ ok ได้ความเตี้ย ถ้าจับคู่กับยางแก้มเตี้ยแล้วอาจจะรู้สึกได้อารมณ์สปอร์ต

• RB20 DE
ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 07:47:49 AM
ขอบคุณมากครับพี่ มีพี่คนไหนเคยใส่กับa31 บ้างไหมคับ

อยากทราบฟิลและความเตี้ยของรถว่าตำ่ไปรึป่าว ขอบคุณครับ

• RB20 DE
ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 08:09:33 AM
จากที่เคยลองขับ (แต่ไม่ใช่กับ A31 นะ) ใส่กับ Vios โช้คเดิม

มันเตี้ยลงจากเดิม 1.5 นิ้วโดยประมาณ กระด้างขึ้นแบบรู้สึกได้แต่รับได้
โดยรวมก็ ok ได้ความเตี้ย ถ้าจับคู่กับยางแก้มเตี้ยแล้วอาจจะรู้สึกได้อารมณ์สปอร์ต

พี่คับเคยอ่านเจอในเว็บ เค้าบอกมันจะเด้งมากจริงไหมคับ

เพราะสปริงจะแข็งกว่าสปริงเดิม แล้วของผมมานเป็น Kayaba สแตนดาส ใหม่ 4 ต้นเลย

มานจะเอาสปริงอยู่ไหมคับพี่ รบกวนด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2012, 08:19:11 AM โดย golfshutup »

• RB25 DET
  • *
ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 08:34:39 AM
ผมไปหาข้อมูลมาให้ H&R ตรงรุ่น A31 ไม่เจอนะครับ มีแต่ของ S13

ชนิดของสปริงเป็นแบบ Progressive Spring คือ ค่า k แปรผัน (ขดต่างกันใน 1 ตัว)

H & R Sport
Spring Rate - F : 2.0~2.08kg/mm | 112~116 lbs/in
Spring Rate - R : 2.5~2.6kg/mm | 140~145 lbs/in
Ride Height - F : -1.3"
Ride Height - R : -1.3"

เทียบกับของ OEM เดิมๆ ซึ่งเป็นแบบ Linear Spring คือ มีค่า k เดียว (ขดเท่ากันทั้งตัว)

Stock S13 (1990 FSM #'s)
Spring Rate - F : 2.0 kg/mm | 112 lbs/in
Spring Rate - R : 2.0 kg/mm | 112 lbs/in

จาก spec ก็พอจะดูได้ว่าค่า k ของสปริงไม่ต่างกันมากของ H&R ม่ค่า k มากกว่านิดเดียวจึงไม่น่าที่จะเด้งมาก
อีกทั้งเป็น Progressive Spring อีกด้วยนั้น ซึ่งออกแบบมาให้นุ่มนวลอยู่แล้ว จึงไม่น่าจะเด้งมากอย่างที่คิดครับ

***เปรียบเทียบความแข็งให้ดู***

สปริงแต่งของ Japan (TEIN/Tanabe/Apex etc.) ค่า k อยู่ที่ประมาณ 3+
โช้คซิ่งสตรัทปรับเกลียว ค่า k เริ่มที่ 6-10+

• RB20 DE
ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 11:02:24 PM
ผมไปหาข้อมูลมาให้ H&R ตรงรุ่น A31 ไม่เจอนะครับ มีแต่ของ S13

ชนิดของสปริงเป็นแบบ Progressive Spring คือ ค่า k แปรผัน (ขดต่างกันใน 1 ตัว)

H & R Sport
Spring Rate - F : 2.0~2.08kg/mm | 112~116 lbs/in
Spring Rate - R : 2.5~2.6kg/mm | 140~145 lbs/in
Ride Height - F : -1.3"
Ride Height - R : -1.3"

เทียบกับของ OEM เดิมๆ ซึ่งเป็นแบบ Linear Spring คือ มีค่า k เดียว (ขดเท่ากันทั้งตัว)

Stock S13 (1990 FSM #'s)
Spring Rate - F : 2.0 kg/mm | 112 lbs/in
Spring Rate - R : 2.0 kg/mm | 112 lbs/in

จาก spec ก็พอจะดูได้ว่าค่า k ของสปริงไม่ต่างกันมากของ H&R ม่ค่า k มากกว่านิดเดียวจึงไม่น่าที่จะเด้งมาก
อีกทั้งเป็น Progressive Spring อีกด้วยนั้น ซึ่งออกแบบมาให้นุ่มนวลอยู่แล้ว จึงไม่น่าจะเด้งมากอย่างที่คิดครับ

***เปรียบเทียบความแข็งให้ดู***

สปริงแต่งของ Japan (TEIN/Tanabe/Apex etc.) ค่า k อยู่ที่ประมาณ 3+
โช้คซิ่งสตรัทปรับเกลียว ค่า k เริ่มที่ 6-10+

ขอบคุณพี่มากๆเลยครับ ที่พี่อุตสาหาข้อมูลมาให้ ผมเห็นในเว็บมีตัวแทนจำหน่าย

แต่เห็นโชวรูปแต่ของa32กับa33 ไม่รู้ว่านำมาใส่กับa31ได้รึเปล่า จึงอยากจะเห็นรูปจิงๆของสปริงH&Rตรุ่งรุ่นa31 เพื่อไปหาซื้อ

กลัวสั่งซื้อมาแล้วเค้าเอาไม่ตรงรุ่นมาให้ เพราะเราไม่เคยเห็น ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับพี่

• RB25 DET
  • *
ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 05:01:31 PM
อันนี้ต้องลองคุยกับร้านโดยตรงดีกว่าครับ เพราะขนาดใน Web ของ H&R ยังไม่มีของ A31 เลย

ถ้าร้านยืนยันว่าใส่ได้ ก็ลองถามความชัวร์ ถ้าใส่ไม่ได้เปลี่ยนได้หรือไม่ อะไรประมาณนี้

• RB20 DE
ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 10:06:03 PM
อันนี้ต้องลองคุยกับร้านโดยตรงดีกว่าครับ เพราะขนาดใน Web ของ H&R ยังไม่มีของ A31 เลย

ถ้าร้านยืนยันว่าใส่ได้ ก็ลองถามความชัวร์ ถ้าใส่ไม่ได้เปลี่ยนได้หรือไม่ อะไรประมาณนี้

อ๋อเข้าใจแล้วครัาบ ขอบคุณพี่มากๆเลยนะคับที่ให้คำปรึกษาตลอดมาเลย

ขอบคุณจิงๆคับ พี่ชื่ออะไรหรอคับ อยู่แถวไหนหร๋อ...

ออฟไลน์ FrankJScott

• FrankJScottZZ
  • RB25 DET
    • Handy Suggestions On Choosing Swinging Lifestyle
ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2023, 04:06:38 AM
To the lady asking about gag gifts at kohl's, funny coworker gag gifts, pranko o, birthie stick box, gag gift ideas, best mens gag gifts, secret santa pranks office, prank xmas presents, gag gift ideas for adults, money gift prank ideas, best fathers day gag gifts,  I highly recommend this great ship a dick tips on top of secret santa pranks, reddit gag gifts, amazon gift card prank, weird gag gifts, gag gifts kohls, toilet paper gag gift ideas, valentines gift prank, best prank christmas presents, prank father's day gifts, gift pranks for christmas, funny gag gifts for coworkers, gag gifts for white elephant, dirty gag gifts, prank gifts for mom, glitter gag gift,  look at this updated ship a dick tips as well as prank valentines gift, april fool gifts, gag gifts for brother, funfamz spider prank, homemade gag gift ideas, prank gifts for brother, gag gifts for a christmas party, funny useful gag gifts, best christmas present pranks, birthday gag gifts delivered, gag gift candles, prank birthday gifts, gag gifts to make, quick gag gifts, good christmas prank gifts,  try this top rated ship a dick tips for prank gift tiktok, funny prank gifts, funny gag gifts for work party, novelty prank toys, funny gag gifts for couples, wooden spider prank box, shop for funny gag gifts, secret santa pranks, good gag gifts for women, funny birthday present pranks, gag gifts for men and women, . See More Recommended Suggestions On Selecting Slot Maxwin 3b04_b9