A31Club คลับคนรัก Nissan Cefiro A31

ข่าว:

• เป็นอีกหนึ่งช่องทางการติดต่อกับ A31club ด้วย facebook ทั้งนี้ทั้งนั้นเรายังไงติดต่อสื่อสารบนทางเว็บบอร์ดเป็นหลักนะครับ
    อย่าลืมกด Like Fanpage กันด้วยนะค๊าบ

A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

• A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

ข่าว

A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

ถามราคาเรื่องการทำช่วงล่าง

บุคคลทั่วไป · 844

thanakornm_it@hotmail.com

• บุคคลทั่วไป
เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 03:57:35 AM
พี่ๆครับผมเป็นสมาชิกใหม่ จากยโสธรอยากถามราคาเรื่องการทำช่วงล่างผมหาข้อมูลแล้วแต่ยังไม่กระจ่างครับ

Spec RB20E 12V  (อยากลง RB20DET แต่ดันช่วงล่างจะพังซะงั้นกลุ้มอยู่ครับ)

ตอนนี้มีปัญหา ว่าแค่ถนนไม่เรียบเวลาขับมันก็มีเสียงกึกกักตลอดเวลาเลย (ความรู้สึกเหมือนกับล้อมันโยกไปคนละทิศคนละทางน่ากลัวมาอากกครับ)

เมื่อวานเอารถไปเช็คที่อู่แถวบ้านมีสิ่งที่เสียดังนี้

1.ลูกหมากคนชักส้ันชุดหน้า ลูกยางแตกแล้ว ทั้ง 2 ตั้ว L/R (มันคือหนวดกุ้งรึปล่าวอิอิไม่รู้เรื่องเท่าไรครับ)  ช่างบอกไปหามาเดี๋ยวเปลี่ยนให้
2.ลูกหมากกันโคลงหน้า ลูกยางแตกเช่นกัน ทั้ง 2 ตัว
3.บูตปีกนกชุดหลัง บูตทั้ง 4 ตัว หลวมยากแตก
4.บูตห่วงปรับแคมเบอ หลวมด้านซ้าย
5.ส่วนที่ช่างไม่รู้อีกไม่รู้อะไรเสียบ้าง (เดาว่าช่าง ตจว.อาจไม่แม่นเท่าไรครับ)

ผมไปหาตามร้านอะไหล่ต่างๆใน ยโสธร ไม่มีครับเศร้ามากเลย เพราะช่างเค้าบอกว่าให้ไปหามาเดวเปลี่ยนไม่ยาก

>>ผมเลยมาหาของใน A31Club ปรากฎว่ามีแต่ของแต่งซะส่วนใหญ่ ทั้งมือหนึ่งมือ 2 ทั้ง 4 รายการ ราคาปาไป 7000+-

เกริ่นมาซะนานขอถามตามนี้เลยนะครับนะครับ

1. คุ้มใหมครับที่ผมจะเปลี่ยนตามรายการที่เสียในตอนนี้ (แต่ผมเสียวว่าอย่างอื่นจะเริ่มเสียตามมาอีกอะสิครับ) ซื้อของมาเปลี่ยนราวๆ 5-7พันคร่าวๆครับ

2.การเปลี่ยนแพเป็นแพแบบที่ว่าเต็ดแพซิ่งอะไรประมานนี้อะครับราคาประมาณ 15000 จบเลยใหมครับ (เข้าใจว่าของมือ 2)แล้วแพนี่มีห่วงหรือหรืออุปกรณ์ที่ผมกล่าวมานี้ครบทั้งคันเลยใหมครับ

3.ต่อมาคือดุมใช้แบบ 4 รูเหมือนเดิมได้ใหมครับเพราะไม่มีงบซื้อ MAG ใส่ใหม่ครับ

4.จะมีค่าใช่จ่ายอย่างอื่นงอกมาอีกใหมครับนอกจากรายการที่ว่ามานี้

ผมอยู่ ยโสธร หาร้านทำยากมากๆกลุ้มมากครับรถก็มีแต่จะพัง ตอนนี้แย่งแม่ใช้ mighty x แกเริ่มบ่นบ่อยและว่าซื้อรถมาซ่อม

เหนื่อยใจครับแต่ผมก็ยังอยากใช้มันอยู่ เห็นของพี่ๆสวยๆดีๆทั้งนั้นอยากทำให้ได้แบบนั้นบ้างคงงานยาวเลยผม

รบกวนพี่ๆในนี้ให้คำแนะนำทีนะครับ  ขอบพระคุณทุกท่านล่วงหน้าที่ช่วยเหลือครับ   ???

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2012, 10:07:56 AM โดย セフィーロ FujinBlue »

ออฟไลน์ セフィーロ FujinBlue

• BLITZ Profile 08 / RB25det
  • แอดมินศิว่ะ
  • RB26 DET by Nismo 800 HP
  • *
    • แรงม้า +192/-2
    • http://www.A31Club.com
ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 10:26:15 AM
ฟังดูโดยรวมแล้ว ไม่น่าใช่เรื่องยางนะครับ

พวกลูกหมากต่างๆหาเบิกใหม่ได้นิครับ ของยี่ห้อ 555

ราคาตัวละ 600 บาท แต่ถ้าบางตัวที่เป็นบูชยางหน้า เช่นอาร์มปีกนก ฉีก หรือ บูชเต้าแพหลัง

พวกนี้ ต้องเปลี่ยนยกชุด อาการที่รถดึงหลักๆแล้ว ลูกหมายแหระ 1 อาร์มปีกนก 1 หนวดกุ้งอีก 1

ส่วนหลังดิ้นเพราะ บูชแพ รถมันเก่าแล้วส่วนมากก็ขาดกันหมดลย ส่วนมากต้องยกแพไปเลยครับ

มันไม่ใช่ของแต่งอะไรหรอก แต่มันเป้นของรุ่นอื่นๆทที่มันใหญ่กว่าเท่ายนั้น (เฉพาะแพหลังนะครับ)

แต่ผมแนะนำว่า ถ้าอาการแบบนี้ สังซื้อยกชุดเลยครับ ราคาจะถูกกว่าซื้อแยก

อาร์มปีกนกหน้า (สีบอร์น เป็นของแต่งนะ)

อันนี้แพหน้า ยกชด จะมีหนวดกุ้ง อาร์มปีกนกหน้า ดุม คือครบ (แต่ถ้าแรคพวงมาลัยไม่รั่วก็ขอเค้าแยกออกไป)

อันนี้แพหลังยกชุด ก็ยกใส่ได้เลย เป็นของ Skyline R32 แต่ของตรงรุ่นก็ได้นะ ราคามันไล่ๆกัน
แต่ส่วนมากใส่ของ 32 เพราะมันได้ประสิทธิภาพและอื่นๆเพิ่ม

ส่วนราคา  ผมทราบราคากลางนะ แต่ราคารวมบางอย่างไม่เป๊ะ
หนวดกุ้งเดิม 1800 / 1 คุ่
อาร์มปีกนก 1800 / 1 คู่
ยางราองแรค เส้นละไม่กี่ร้อย

ข้างหน้าส่วนมากจะมีเท่านี้ ถ้าราคารวมๆ ยกชุด ไม่น่าเกิน 5-6000

ส่วนแพหลังจะติด ดุม จะเอาเบรคสกายด้วยไหม ก็สุดแล้วแต่

ราคายกชุดตอนี้ ประมาณ 9000 (ไม่รวมเบรค กะดุม ถ้าเอาด้วย + 3000)แต่ถ้าเอาเบรค ต้องเอาเบรคหน้าด้วย

ก็จะตกไม่เกิน 15000 (อันนี้ แพยกชุดเพร้อมเบรคหน้าหลังครับ) ส่วนดุม ใส่ดุม 4 รูเช่นเดิมได้ครับ

ส่วนเรื่องของหาซื้อได้ครับ

ลองโทรปรึกษา

โนตเตาปูน 0869123852 โน๊ต
ป๋าลอง 085-000-0042

ทั้สองท่านยินดีให้คำปรึกษา เพิ่มเติมครับลองดู

ที่นี้ไม่มีกฎ แต่ถ้าจะอยู่ก็ต้องรู้จัก กติกาของสังคม ไม่ใช่กฏที่เราตั้งขึ้น
แต่กติกาสังคม ในทุกที่ก็ย่อมต้องแตกต่างกันไป

>>> อยาก ได้ สติ๊ก เกอร์ ทำ ไง ดี? >>> (คลิ๊กอ่าน!!)        
>>> ทำไม A31club จึงไม่แบ่งโซน? >>> (คลิ๊กอ่าน!!)        

ขอขอบคุณ : สมาชิกทุกๆท่าน ที่ช่วยดูแลกันและกันจนอยู่มาถึง 4  ปี          

thanakornm_it@hotmail.com

• บุคคลทั่วไป
ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 03:13:29 AM
ฟังดูโดยรวมแล้ว ไม่น่าใช่เรื่องยางนะครับ

พวกลูกหมากต่างๆหาเบิกใหม่ได้นิครับ ของยี่ห้อ 555

ราคาตัวละ 600 บาท แต่ถ้าบางตัวที่เป็นบูชยางหน้า เช่นอาร์มปีกนก ฉีก หรือ บูชเต้าแพหลัง

พวกนี้ ต้องเปลี่ยนยกชุด อาการที่รถดึงหลักๆแล้ว ลูกหมายแหระ 1 อาร์มปีกนก 1 หนวดกุ้งอีก 1

ส่วนหลังดิ้นเพราะ บูชแพ รถมันเก่าแล้วส่วนมากก็ขาดกันหมดลย ส่วนมากต้องยกแพไปเลยครับ

มันไม่ใช่ของแต่งอะไรหรอก แต่มันเป้นของรุ่นอื่นๆทที่มันใหญ่กว่าเท่ายนั้น (เฉพาะแพหลังนะครับ)

แต่ผมแนะนำว่า ถ้าอาการแบบนี้ สังซื้อยกชุดเลยครับ ราคาจะถูกกว่าซื้อแยก

อาร์มปีกนกหน้า (สีบอร์น เป็นของแต่งนะ)

อันนี้แพหน้า ยกชด จะมีหนวดกุ้ง อาร์มปีกนกหน้า ดุม คือครบ (แต่ถ้าแรคพวงมาลัยไม่รั่วก็ขอเค้าแยกออกไป)

อันนี้แพหลังยกชุด ก็ยกใส่ได้เลย เป็นของ Skyline R32 แต่ของตรงรุ่นก็ได้นะ ราคามันไล่ๆกัน
แต่ส่วนมากใส่ของ 32 เพราะมันได้ประสิทธิภาพและอื่นๆเพิ่ม

ส่วนราคา  ผมทราบราคากลางนะ แต่ราคารวมบางอย่างไม่เป๊ะ
หนวดกุ้งเดิม 1800 / 1 คุ่
อาร์มปีกนก 1800 / 1 คู่
ยางราองแรค เส้นละไม่กี่ร้อย

ข้างหน้าส่วนมากจะมีเท่านี้ ถ้าราคารวมๆ ยกชุด ไม่น่าเกิน 5-6000

ส่วนแพหลังจะติด ดุม จะเอาเบรคสกายด้วยไหม ก็สุดแล้วแต่

ราคายกชุดตอนี้ ประมาณ 9000 (ไม่รวมเบรค กะดุม ถ้าเอาด้วย + 3000)แต่ถ้าเอาเบรค ต้องเอาเบรคหน้าด้วย

ก็จะตกไม่เกิน 15000 (อันนี้ แพยกชุดเพร้อมเบรคหน้าหลังครับ) ส่วนดุม ใส่ดุม 4 รูเช่นเดิมได้ครับ

ส่วนเรื่องของหาซื้อได้ครับ

ลองโทรปรึกษา

โนตเตาปูน 0869123852 โน๊ต
ป๋าลอง 085-000-0042

ทั้สองท่านยินดีให้คำปรึกษา เพิ่มเติมครับลองดู

ขอบคุณมากครับผมได้ความรู้เพิ่มขึ้นมากเลย

คุณโน๊ตเตาปูนผมเคยแวะไปหาแกไปยากมาก  (แบบว่าบ้านนอกเข้ากรุง)  แวะไปขอซื้อตัวปรับล้อหลังแบะๆๆ  เรียกอะไรจำไม่ได้ครับ

ขอบคุณอีกทีครับกำลังมองหาอะไหล่ และร้านติดตั้งแนะนำทีพอใหวใหมครับ

ถ้ามีแถวโคราชหรือ อุบลจะแจ่มเลยเพราะผมอยู่  ยโสธร  ไป  กทม ไกลโขเลยครับ