A31Club คลับคนรัก Nissan Cefiro A31

ข่าว:

• เป็นอีกหนึ่งช่องทางการติดต่อกับ A31club ด้วย facebook ทั้งนี้ทั้งนั้นเรายังไงติดต่อสื่อสารบนทางเว็บบอร์ดเป็นหลักนะครับ
    อย่าลืมกด Like Fanpage กันด้วยนะค๊าบ

A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

• A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

ข่าว

A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

ทำสีใหม่ทั้งคันเท่าไหร่ครับ

บุคคลทั่วไป · 5601

toyotaway

• บุคคลทั่วไป
เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 09:16:43 PM
เนื่องด้วยสีที่เริ่มปุๆๆ แล้วเริ่มเป็นสนิม  ได้สอบถามเพื่อนหลายท่านเค้าบอกว่าถ้าจะใช้ยาว ทำสีไปเหอะดีกว่า เดี๋ยวสนิมกินหมดจะเรื่องยาว อยากสอบถามดังนี้

1.  ราคาเท่าไหร่ครับ    ผมแอบถามร้านเพื่อนแถวบ้านเค้าบอกว่า 40,000 ไม่อยู่มันแพงขนาดนี้เชียวเหรอคับ นึกว่าสักหมื่นก่าบาท
2.  ร้านไหน ถูกและดี แนะนำบ้างคับ
3.  ใช้เวลานานไหมครับ พอดีเดือน ตุลาจะไปเที่ยว น่าจะไม่ต้องใช้รถสัก 9 วัน
4.  ถ้าทำสีแล้ว ต้องแจ้งเปลี่ยนในเล่มไหมครับ ค่าใช้จ่ายอีกเท่าไหร่
5.  ถ้าทำสีทั้งคัน ต้องมี accessory อะไรต้องเปลี่ยนระหว่างทำสีไหมครับ

ปล.จะกัน budget ไว้ดูว่าไหวไหม ถ้าไหวจะลองหาลู่ทางทำดูคับ

กะว่าหลังทำสีคงต้องเปลี่ยน ฟิล์มด้วย เสื่อมหนัก เชียว
 :-X

ออฟไลน์ OAT VITAMILK

• อย่าตามกู กูก็หลง
  • แอดมินศิว่ะ
  • RB26 DETT
  • *
    • แรงม้า +45/-3
  • RB 20 DET BY TMF ถึงม้าจะน้อย แต่ใช้สอยครบทุกตัว ก๊ากๆ
ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 09:41:56 PM
คล่าวๆเลย รถแต่ละคันราคาค่าทำจะไม่เท่ากัน ขึ้นอยู่กับ ชนิดของสี จำนวนจุดที่ผุ แล้วก็อู่ อู่ดีก็แพง สีดีก็แพง ผุเยะก็แพง  :D ส่วนเรื่องเวลาการทำถ้าเป็นการทำทั้งคันแบบลอกป่ะผุอย่าว่าแต่ 9 วันบางคันเดือนนึงก็ไม่เสร็จ ส่วนถ้าสาดสีลูบน้ำพ่นเลย 9 วันทันอยู่ครับ d;l

ออฟไลน์ セフィーロ FujinBlue

• BLITZ Profile 08 / RB25det
  • แอดมินศิว่ะ
  • RB26 DET by Nismo 800 HP
  • *
    • แรงม้า +192/-2
    • http://www.A31Club.com
ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 10:59:18 PM
ตอบแบบมาตราฐาน รถแบบเราๆ

อู่เล็กเริ่มต้นที่ 25,000 ไปจบที่แสน 5 (เรื่องจริง Cefiro เราจริงๆ)

ราคาขึ้นอยู่กับ คุณภาพของสี งานโป้ว งานปะผุ ซื่งอย่างหลัง A31 ต้องโดนทุกคัน คือปะผุหลังคา

แต่กลางๆเลย ราคาจะอยุ่มี่ 45,000 รวมปะผุ สีคุณภาพดี ยังมีรายละเอียกอื่นๆ ต้องคุยกับช่างอีกที่

ส่วนที่อาจจะต้องเตรีมเงินเผื่อคือพวกยางรางน้ำ รางกระจก พวกนี้ อาจจะมีขาดตามอายุของรถ

ที่นี้ไม่มีกฎ แต่ถ้าจะอยู่ก็ต้องรู้จัก กติกาของสังคม ไม่ใช่กฏที่เราตั้งขึ้น
แต่กติกาสังคม ในทุกที่ก็ย่อมต้องแตกต่างกันไป

>>> อยาก ได้ สติ๊ก เกอร์ ทำ ไง ดี? >>> (คลิ๊กอ่าน!!)        
>>> ทำไม A31club จึงไม่แบ่งโซน? >>> (คลิ๊กอ่าน!!)        

ขอขอบคุณ : สมาชิกทุกๆท่าน ที่ช่วยดูแลกันและกันจนอยู่มาถึง 4  ปี          

ออฟไลน์ Odd_Yoddoy

• ใบชา...ยอดดอย
  • สมาชิกที่ได้สติกเกอร์.
  • RB25 DET
  • *
    • แรงม้า +46/-0
ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 11:05:53 PM
โอ๊ด การาจ  เค้าก็รับทำนะ......   :D

ออฟไลน์ cefirosuke

• สมาชิกที่ได้สติกเกอร์
  • RB25 DE
  • *
    • แรงม้า +3/-0
ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 11:35:10 PM
ทำมาหมาดๆ ลอกสีทั้งคัน จัดทรงตัวถัง+กันชนแต่ง ไม่มีผุ สี2kเต็มระบบ แลคเกอร์นกแก้ว ถอดกระจกหน้าหลัง40000ถ้วนครับ

ไม่รวม
ยางขอบกระจกหน้าหลังเบิกศูนย์เส้นละ1800(แยกหน้าหลัง) -_-"

พ่นกันสนิมใต้ท้องJotun4000 bodyshoot2800 {;-{

บานพับประตูอัดบูทใหม่ค่าบูชตัวละ60รอบคัน480 ค่าอัด1000 -_+

ออฟไลน์ a31gtr@lardprao41

• RB25 DET
  • *
    • แรงม้า +42/-0
  • 日産 - セフィーロ
ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 01:35:05 AM
1. ต้องดูว่าจะทำอะไรบ้าง ทำมากก็แพง ทำน้อยก็ถูก เลือกสีดีก็แพง เลือกใช้สีไม่ดีก็ถูก
ทุกอย่างมันก็มีเหตุและผลของราคาที่มันเกิดขึ้น

2. คำว่าถูกและดีมันตอบยาก เอาเป็นว่าราคากับเนื้องานมันสมเหตุสมผลดีกว่า

3. ใช้เวลานานหรือเปล่า - ก็ต้องถามกลับไปว่าทำเยอะมั๊ยซ่อมเฉพาะจุด ไม่ได้ทำทั้งคัน
ผมเคยซ่อมสีหลังคาที่ปูด อย่างเดียวใช้เวลา 1week ครับ
แต่ถ้าลอกสีใหม่หมดทั้งคัน ปะผุซ่อมตัวถัง อย่างเร็วๆก็เดือนนึงละครับ

4. ถ้าทำสีเดิม หรือโทนสีเดิมไม่ต้องแจ้งเปลี่ยนสีครับ เช่น สีกรมท่า เปลี่ยนเป็นสีน้ำเงิน Impreza ไม่ต้องแจ้ง
เพราะยังไงก็จดทะเบียนเป็นสีน้ำเงินเหมือนเดิม แต่ถ้าเปลี่ยนสีไปเลย เช่น จากขาว เป็น ดำต้องแจ้งครับค่าใช้จ่ายไม่กี่ร้อย

5. ทำสีทั้งคันต้องโดนยางขอบกระจกหน้าหลังอยู่แล้วเพราะต้องถอดกระจกออก พวกยางต่างๆที่เสื่อมขึ้นอยู่กับเราจะเปลี่ยนไปเลยหรือเปล่า
แต่ก็อย่างว่าไหนๆก็รื้อแล้ว

toyotaway

ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 08:41:14 AM
แสดงว่าก็ควรเอาไปให้ร้านสีดูก่อนว่าจะโดนเยอะน้อยไหม  จำเป็นต้องเป็นร้านที่ทำ cef
โดยเฉพาะไหมครับ ??

ออฟไลน์ a31gtr@lardprao41

• RB25 DET
  • *
    • แรงม้า +42/-0
  • 日産 - セフィーロ
ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 12:16:24 PM
แสดงว่าก็ควรเอาไปให้ร้านสีดูก่อนว่าจะโดนเยอะน้อยไหม  จำเป็นต้องเป็นร้านที่ทำ cef
โดยเฉพาะไหมครับ ??

เอารถเข้าไปให้ช่างดูดีที่สุดครับ จะได้คุยกับทางอู่ด้วยเรื่องงบและเวลา

จริงๆมันก็ไม่ได้จำเป็นมากนะครับที่จะต้องเป็นอู่ที่ทำ A31 แต่ถ้าได้อู่ที่ชำนาญ A31 ก็จะดีหน่อยแค่นั้นเอง
เพราะงานสี ไม่ใช่ซ่อมชนหนัก ตัดต่อ หรือดึงตัวถัง อู่สีมาตรฐานทั่วไปก็ทำได้อยู่แล้วครับ

JAPONG

ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 08:10:38 PM
ทำมาสามหมื่นครับ ลอกใหม่ขัดขาว ปะผุเรียบร้อย แต่รอนานครับช่างน้อย อุปกรณ์อื่นๆ ที่ชำรุด เราเปลี่ยนเองครับ