หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ถามเรื่องสปิงกับโช้คหน่อยครับ  (อ่าน 1534 ครั้ง)
Family31
RB20 DE

« เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 07:47:27 PM »

คือตอนนี้รถผมใส่โช้คยี่ห้อหนึ่งอยู่ ปัญหาคือโช้คไม่เด้งเลยและรถเตี้ยมาก
ผมอยากให้รถสูงขึ้นซัก 2 นิ้วและโช้คเด้ง ผมก็เลยไปปรึกษาช่างให้ช่างลื้อออกมาดู ช่างบอกสปิงผมสั้นไปสปิงใหญ่ไป ช่างเลยแนะนำให้เปลี่ยนสปิงแล้วรถจะสูงขึ้นและโช้คก็จะเด้ง
ผมเลยสงสัยว่าจริงหรือป่าว ทั้งสูงทั้งเด้ง ถามพี่ๆหน่อยว่าจริงหรือป่าวที่ช่างบอกผม  :waver:
セフィーロ FujinBlue
BLITZ Profile 08 / RB25det
แอดมินศิว่ะ
RB26 DET by Nismo 800 HP
*

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 08:35:16 PM »

คืองี้ ที่ไม่เด้ง คือสปริงันแข้งไปรึป่าว สปริงแข้งส่วนใหญ่เหมาะไว้ซิ่ง รถเตียะ ที่ไม่ต้องมีช่วงยุบเยอะ

ซิ่งโช็คซิ่งส่วนใหย่ จะมีฟิลลิ่งประมาฯนั้น ตัวสปริงอาจจะสั้นมาจากดรงงาน หรือ ไปดันสตรัทจนสโตรกของสปริงสั้นไป

การแก้ไข ถ้าเป้นโช๊คแต่งมันจะมีสตรัทปรับสูงต่ำได้ (มันจะคลายสปริง ออกมา ทำให่มีระยะชัของสปริงมากขึ้น)

แต่โช็คบางตัว ปรับสุงต่ำได้ โดยไม่ไปยุ่งกับระยะชักของสปริง

แต่ถ้าเป้นโช๊คเดิม ก็แสดงว่า มีคนไปใส่สปริงแต่งมา แล้วใส่มาไม่ถูก หรือใส่มาเพื่อใช้งานบางอย่าง

ก็เปลี่ยนสปริง ให้ยาวขึ้นได้ครับ

ที่นี้ไม่มีกฎ แต่ถ้าจะอยู่ก็ต้องรู้จัก กติกาของสังคม ไม่ใช่กฏที่เราตั้งขึ้น
แต่กติกาสังคม ในทุกที่ก็ย่อมต้องแตกต่างกันไป

>>> อยาก ได้ สติ๊ก เกอร์ ทำ ไง ดี? >>> (คลิ๊กอ่าน!!)        
>>> ทำไม A31club จึงไม่แบ่งโซน? >>> (คลิ๊กอ่าน!!)        

ขอขอบคุณ : สมาชิกทุกๆท่าน ที่ช่วยดูแลกันและกันจนอยู่มาถึง 4  ปี          

Family31
RB20 DE

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 08:50:54 PM »

คืองี้ ที่ไม่เด้ง คือสปริงันแข้งไปรึป่าว สปริงแข้งส่วนใหญ่เหมาะไว้ซิ่ง รถเตียะ ที่ไม่ต้องมีช่วงยุบเยอะ

ซิ่งโช็คซิ่งส่วนใหย่ จะมีฟิลลิ่งประมาฯนั้น ตัวสปริงอาจจะสั้นมาจากดรงงาน หรือ ไปดันสตรัทจนสโตรกของสปริงสั้นไป

การแก้ไข ถ้าเป้นโช๊คแต่งมันจะมีสตรัทปรับสูงต่ำได้ (มันจะคลายสปริง ออกมา ทำให่มีระยะชัของสปริงมากขึ้น)

แต่โช็คบางตัว ปรับสุงต่ำได้ โดยไม่ไปยุ่งกับระยะชักของสปริง

แต่ถ้าเป้นโช๊คเดิม ก็แสดงว่า มีคนไปใส่สปริงแต่งมา แล้วใส่มาไม่ถูก หรือใส่มาเพื่อใช้งานบางอย่าง

ก็เปลี่ยนสปริง ให้ยาวขึ้นได้ครับ

ผมใช้gab กระบอกแดงครับ ช่างบอก สตรัทปรับต่ำสุดได้แค่นี้(มันต่ำไปและกระด่างไป สำหรับผม) คือผมอยากให้รถสูงขึ้นและโช้คเด้ง
ผมจะต้องเปลี่ยนสปิงก็พอ หรือต้องเปลี่ยนทั้งโช้คใหม่เลยครับ :smiley:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2013, 09:01:33 PM โดย Family31 » บันทึกการเข้า
แอดมินศิว่ะ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 09:03:27 PM »

แกบตัวไหน สปริงใหญ่ หรือ แกบสโตรก

สำหรับผม GAB ถึงว่าไม่แข็ง แต่เด้งไหม ไม่รุ้

แต่ผมไม่อยากให้รถผมเด้ง อากให้ลงแล้วค่อยๆคืน (หนืบ)

ถ้าสปริงใหย่ ไปหาสปรืงเดิม cefiro มาใส่ครับ

ที่นี้ไม่มีกฎ แต่ถ้าจะอยู่ก็ต้องรู้จัก กติกาของสังคม ไม่ใช่กฏที่เราตั้งขึ้น
แต่กติกาสังคม ในทุกที่ก็ย่อมต้องแตกต่างกันไป

>>> อยาก ได้ สติ๊ก เกอร์ ทำ ไง ดี? >>> (คลิ๊กอ่าน!!)        
>>> ทำไม A31club จึงไม่แบ่งโซน? >>> (คลิ๊กอ่าน!!)        

ขอขอบคุณ : สมาชิกทุกๆท่าน ที่ช่วยดูแลกันและกันจนอยู่มาถึง 4  ปี          

Family31
RB20 DE

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 09:20:13 PM »

สปิงใหญ่ ปรับหนืด4 ระดับครับ
เรื่องแข็งก็กดหน้ารถไม่ลงเลยครับ
เปลี่ยนสปิงแล้วรถจะสูงขึ้นใช่ไมครับ
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ :huh:
แอดมินศิว่ะ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 09:21:46 PM »

เคยซ่อมดช็คมาใช่ไหม

ฟังดูมันไม่ใช่สปริง น้ำมันในแกนโช็คมากกว่ากระมั้งครับ

อัดมาแข็งเกิน ไป สปริงขดใหญ่ตัวนี้ไม่แข็งนะครับ

Family31
RB20 DE

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 09:26:57 PM »

เคยซ่อมดช็คมาใช่ไหม

ฟังดูมันไม่ใช่สปริง น้ำมันในแกนโช็คมากกว่ากระมั้งครับ

อัดมาแข็งเกิน ไป สปริงขดใหญ่ตัวนี้ไม่แข็งนะครับ

ไม่แน่ใจครับ มันติดรถมา
แอดมินศิว่ะ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 09:28:26 PM »

ขายซื้อใหม่ดีกว่าครับ เกรงว่าจะไม่จบกลัวโดนซ่อมโช๊คมาครับ

Family31
RB20 DE

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 10:22:00 PM »

โช้คผมตัวนี้เลยครับถ้าเปลี่ยนสปิงรถจะสูงขึ้นไมแล้วก็และโช้คจะเด้งไม  :police:
แอดมินศิว่ะ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 10:35:46 PM »

ก็ดันสปริง ซะหมดเกลียว เหอะๆๆๆ

ตัวนี้ ไม่ใช่สปริงขดใหญ่ครับ

ลองขันลงมาเตี้ยสุดก่อน แล้วรองอเดปเตอร์ 1-2 นิ้ว อาจจะดีขึ้นครับ

Family31
RB20 DE

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 10:55:23 PM »

:huh: :huh:ขอบคุณครับจะลองดู
แต่พี่ช่างเค้าก็บอกสปิงผมสั้น ขันต่ำสุดได้แค่นี้ ลงต่ำกว่านี้ไม่ได้แล้ว ต้องเปลี่ยนสปิงใหม่ ผมล่ะกลัวเปลี่ยนสปิงแล้วไม่จบ
prompong99
@..น้องป้านคุง..@
เทพดูแลโค๊ด
RB25 DET
*

Cefiro A31 1JZ-GTE

prompong_11@hotmail.com
« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 11:03:09 PM »

ตอนนี้ยกรถขึ้น แล้วสปริงสามารถใช้มือหมุนได้หรือเปล่าอะครับ

คือเวลายกรถขึ้นปุ๊บ ถ้าจะทำให้สปริงทำงานได้เต็มที่คือ สปริงจะต้องห้อยตัวได้นิดหนึง

ดูจากสปริงแล้ว ขดมันน้อย + สั้นจริงๆด้วยแหะ

อยู่แถวไหนอะครับ ผมมีสปริงที่บ้าน 8K ยาวประมาณ 200mm ไม่แน่ใจว่าใส่ได้ไหมต้องดูวงในอีกที

เอาไปลองก่อนได้คับ ถ้าอยู่ไม่ไกลกันนะ

ฝาก cefiro เดิมๆไว้คันด้วยครับ ^__^
http://www.a31club.com/webboard/index.php?topic=38247.0

สินค้าอะไหล่+ของจุกจิก A31

โทร
หน้า: [1]
พิมพ์