A31Club คลับคนรัก Nissan Cefiro A31

ข่าว:

• เป็นอีกหนึ่งช่องทางการติดต่อกับ A31club ด้วย facebook ทั้งนี้ทั้งนั้นเรายังไงติดต่อสื่อสารบนทางเว็บบอร์ดเป็นหลักนะครับ
    อย่าลืมกด Like Fanpage กันด้วยนะค๊าบ

A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

• A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

ข่าว

เป็นอีกหนึ่งช่องทางการติดต่อกับ A31club ด้วย facebook ทั้งนี้ทั้งนั้นเรายังไงติดต่อสื่อสารบนทางเว็บบอร์ดเป็นหลักนะครับ
อย่าลืมกด Like Fanpage กันด้วยนะค๊าบ

A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

สอบถามปัญหาเครื่องสะุดุด

supot.ON · 3687

ออฟไลน์ supot.ON

• RB20 DE
    • แรงม้า +0/-0
เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 10:21:44 PM
เครื่อง RB20E เกียร์ออโต้ สภาพเดิม ๆ  ติดแก๊สหัวฉีด มีปัญหาเครื่องสะดุด เป็นทั้งแก๊สและน้ำมัน ลองสลับเปลี่ยน ปั๊มติ๊ก  ACC Vale   แอร์โฟร์ หัวเทียน จานจ่าย สายหัวเทียนแล้ว ยังไ่ม่หาย  และล่าสุดพบว่่าหัวเทียนสูบ 2  4  และ 5  บอด  ลองเปลีียนของใหม่เข้าไปแล้วสตาร์ทเครืองสักพักถอดออกดูมีเขม่าสีดำ เคยให้ช่างเปลี่ยนประเก็นฝาครอบวาวล์  และช่างบอกว่าจะปรับตั้งวาวล์ให้ด้วย ตั้งแต่นั้นมาเครื่องก็เริ่มมีปัญหาตลอด จึงขอสอบถามท่านผู้รู้เกี่ยวกับวาวล์ ดังนี้

• RB20 DE
ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 10:49:00 PM
    1  วาวล์จะมีส่วนเกี่ยวข้องและเป็นสาเหตุของอาการเครื่องสะดุด หรือไม่ 
    2. ช่างบอกว่าวาวล์เครืื่อง RB20E เป็นวาวล์อีเล็คทรอนิค ไม่สามารถปรับตั้งได้ ไม่ทราบว่าเป็นจริงตามที่ช่างบอกหรือไม่  หากวาวล์มีปัญหาจะมีวิธีแก้ไข(ปรับตั้ง) อย่างไร
    2. ปัญหาหลักที่มีในตอนนี้คือ เครื่องสะดุด สะอึก เวลาออกตัวกดคันเร่ง ๆ เครื่องจะวูบ  เครื่องไม่มีกำลัง เร่ีงไม่ขึ้น วิ่งอืดมาก เป็นทั้งแก๊สและน้ำมัน อยากทราบว่านอกจากที่กล่าวไว้ข้างต้นจะมีส่วนใดที่จะเป็นสาเหตุและต้องตรวจเช็คเพิ่มเติมบ้าง
          หมายเหตุ...   ช่างเป็นช่างศูนย์นิสสัน แต่เป็นช่างมือใหม่...                         

ออฟไลน์ olarngame

• สมาชิกที่รอรับสติกเกอร์
  • RB25 DE
  • *
    • แรงม้า +11/-0
ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 11:27:14 PM
 RB20E เป็นวาล์วไฮโดรลิก น้ำมันเครื่องสำคัญมาก ต้องเติมให้เพียงพออยู่เสมอ
 หัวเทียนมีเขม่าสีดำเพราะน้ำมันหนาแก๊สหนา หรือ มาจากสาเหตุหัวฉีดรั่ว หัวฉีดรั่วตอนใช้แก๊ส น้ำมันรั่วเข้าไปผสมกะแก๊ส ทำให้ส่วนผสมหนามากๆ หัวเทียนเลยบอดรถไม่มีแรง สะดุดสะอึก ดับ :grin:
อันนี้วิเคราะห์จาก การเดาล้วนๆครับ

2730

• บุคคลทั่วไป
ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 08:30:04 AM
ลองเช็คที่คอยล์ดูหรือยังครับ ผมเคยเป็นคอยล์รั่วครับ

ออฟไลน์ Aood@A31Club

• A31Club forever Not Zone,Not group But only one is A31CLUB
  • แอดมินศิว่ะ
  • RB26 DETT
  • *
    • แรงม้า +38/-0
  • บ้านอบอุ่น A31 :)
ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 09:27:42 AM
บางทีพวกสายท่ออากาศ ท่อที่มายังเรกูเลเตอร์หลุด หรือหลวมก็เป็นได้ครับ ลองเช็คๆ  :Kub:

อยู่ที่ไหน ใจก็ยังรัก A31Club

• RB20 DE
ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 09:45:55 PM
วันนี้เอาเข้าศูนย์ ต้องค่อยๆ ประคองขับครับ เร่งไม่ขึ้น เปิดแอร์ทำท่าจะดับ ช่างเปลี่ยนหัวฉีด เปลี่ยนหัวเทียน เช็คกำลังอัด ยังไม่หายครับ หัวเทียนสูบ 2 4 5 มีเขม่าดำ เครื่องสั่น สะดุด ไม่มีกำลัง  แต่ยังไม่ได้เช็คอยส์ ส่วน่ท่อยางก่อนหน้านั้นแตกครับแต่แก้ไขแล้ว แต่ยังไม่ได้ตรวจเช็คทั้งหมด พรุ่งนี้ช่างบอกว่าจะเช็คประเก็นท่อไอเสีย และระบบแก๊ส ซึ่งไม่ทราบว่าถ้ากล่องแก๊สรวนหรือเสียจะเกี่ยวข้องกับอาการนี้หรือเปล่า เริ่มท้อครับ คงถึงคราวต้องเปลี่ยนเครื่องเสียแล้วกระมัง.....
 ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ ...

ออฟไลน์ sudtreen31

• RB25 DE
  • อยากลองเป็นสับปะรดดูสักที
ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 11:49:03 AM
วันนี้เอาเข้าศูนย์ ต้องค่อยๆ ประคองขับครับ เร่งไม่ขึ้น เปิดแอร์ทำท่าจะดับ ช่างเปลี่ยนหัวฉีด เปลี่ยนหัวเทียน เช็คกำลังอัด ยังไม่หายครับ หัวเทียนสูบ 2 4 5 มีเขม่าดำ เครื่องสั่น สะดุด ไม่มีกำลัง  แต่ยังไม่ได้เช็คอยส์ ส่วน่ท่อยางก่อนหน้านั้นแตกครับแต่แก้ไขแล้ว แต่ยังไม่ได้ตรวจเช็คทั้งหมด พรุ่งนี้ช่างบอกว่าจะเช็คประเก็นท่อไอเสีย และระบบแก๊ส ซึ่งไม่ทราบว่าถ้ากล่องแก๊สรวนหรือเสียจะเกี่ยวข้องกับอาการนี้หรือเปล่า เริ่มท้อครับ คงถึงคราวต้องเปลี่ยนเครื่องเสียแล้วกระมัง.....
 ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ ...

ถ้าเจอ ตัวปัญหา รบกวนบอกด้วยนะครับ
ผมติดมาหลายเดือนแระ ยังแก้ไม่จบเหมือนกัน
อาร์บี 25 โบ ออโต แกสหัวฉีด เวอร์ซุส
สะดุด ยิ่งรอบต่ำ สะอึกหนักมาก มี แบคไฟร์ด้วย
หัวเทียน สูบ 1 สะอาดอยู่หัวเดียว นอกนั้น ดำหมดเลย

• RB20 DE
ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 11:58:47 AM
ตอนนี้กำลังรื้อเครื่องอยู่ครับ ถ้าโชคดีเจอปัญหา/สาเหตุและแก้ไขได้จะแจ้งให้ทราบครับ

ออฟไลน์ sudtreen31

• RB25 DE
  • อยากลองเป็นสับปะรดดูสักที
ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 12:23:30 PM
ตอนนี้กำลังรื้อเครื่องอยู่ครับ ถ้าโชคดีเจอปัญหา/สาเหตุและแก้ไขได้จะแจ้งให้ทราบครับ
ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ jub

• RB20 DE
ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 09:48:14 PM
ลองเช็คคอยล์ดูหรือยังครับ