A31Club คลับคนรัก Nisan Cefiro A31

เซ็นทรัลล็อคเสีย

ออฟไลน์ jason

• 29
  • +0/-0
เซ็นทรัลล็อคเสีย
« เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 07:15:40 PM »
     ขอถามหน่อยครับเซ็นทรัลล็อคฝั่งคนนั่งด้านหน้าเสียคือพอรถเคลื่อนที่ประตุจะล็อคทุกบาน
ยกเว้นคนนั่งหน้า....ได้ลองให้ช่างที่อู่สีแกะดูมันจะเป็นกล่องที่มีสายสลิงดึงกะประตู
ใช่กล่องเซ็นทรัลล็อคหรือป่าวครับผมให้ช่างแกะเพื่อเป็นตัวอย่างจะได้ซื้อไม่ผิด
แต่พอแกะเซ็นทรัลล็อคไม่ทำงานเลยครับเลยต้องเสียบไว้เหมือนเดิม
ที่สำคัญผมแกะออกมาดูหลายปีแล้วแต่พึ่งจะมาซ่อมไม่ได้ขับมาหลายปี
      แล้วฝั่งคนขับครับกระจกเลื่อนไม่ได้ครับส่วนบานอื่นปกติครับก่อนจะเสียจะขึ้นๆลงๆอืดๆ
มีเสียงแต๊กๆหรือแกร๊กๆไม่แน่ใจมันนานและมันก็ไม่เลื่อนอีกเลยเท่าที่หาอ่านมาส่วนมากจะเป็นที่ตัว
สวิทควบคุมกระจก....ส่วนน้อยจะเป็นที่ตรงรางอะไรมันแตกสักอย่างเคยมีพี่ในนี้บอกมา
     เรื่องสุดท้ายครับพอดีเปลี่ยนยางฝาครอบวาวมาแล้วช่างประกอบกับไม่สนิททำให้น้ำมันเครื่องกระเด็นตรงรอยต่อของ
ฝาครอบวาวและทีนี้เวลาขับรถมันจะมีควันขาวๆซึ่งเกิดจากความร้อนทำปฏิกิริยากับน้ำมันเครื่องที่ติดตามเฮดเดอหรือตรงไหนที่มันเกิดความร้อน
ผมกลัวจะเกิดไฟลุกภายในห้องเครื่องต้องดับแล้วนำน้ำผสมผงซักฟอกมาทำความสะอาดคราบน้ำมัน.....อยากจะเปลี่ยนยางฝาครอบวาวใหม่แต่อยากได้ของแท้
ไม่ทราบพอมีที่แนะนำป่าวครับอันเก่าผมซื้อมา 180 บาทตามร้านอะไหล่ทั่วไป เครื่อง rb 20e ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ note

• www.a31club.com
  • *
  • 1.827
  • +12/-2
Re: เซ็นทรัลล็อคเสีย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 19, 2015, 11:17:01 PM »
ต้องหาอู่ใหม่ ที่ชำนาญๆ เรื่องเซฟิโรครับ  แต่ถ้าซ่อมเอง ต้องศึกษาและเตรียมอะไหล่สำรองไว้เยอะเลย ขอให้สนุกกับการขับเซฟิโร่ครับ

ออฟไลน์ M

• 72
  • +7/-0
Re: เซ็นทรัลล็อคเสีย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 12:05:54 PM »
ไม่ใช่ช่างครับแต่อาศัยรื้อแหลกเพื่อเป็นประสบการณ์กรณีที่ถามนั้นขอตอบดังนี้..1.การล็อคของประตูเป็นปกติโดยอาศัยความเร็วเป็นตัวล็อคแต่แค่3บานเท่านั้นฝั่งคนขับต้องล็อคเอง..2.ตัวเลื่อนกระจกสามารถเช็คได้ว่ามอเตอร์ทำงานหรือไม่จากการฟังเสียงส่วนใหญ่ที่เสียจะเป็นตัวล็อคสายสลิงมันแตกหากดัดแปลงก็ได้แต่ต้องมีหัวอยู่บ้างซื้อของเซียงกงมาใส่ง่ายกว่ามาทั้งยวงเพียงแค่ขันน็อตเท่านั้น.3.ฝาครอบวาวน้ำมันซึมโดยปกติจะแก้โดยการใช้กาวทาประเก็นทามีลักษณะคล้ายซิลิโคลติดกระจก..ร้านขายอะไหล่รถยนต์มีขายมีลักษณะเป็นหลอดคล้ายหลอดยาสีฟันร้อยกว่าบาทเท่านั้น.