A31Club คลับคนรัก Nissan Cefiro A31

ข่าว:

• เป็นอีกหนึ่งช่องทางการติดต่อกับ A31club ด้วย facebook ทั้งนี้ทั้งนั้นเรายังไงติดต่อสื่อสารบนทางเว็บบอร์ดเป็นหลักนะครับ
    อย่าลืมกด Like Fanpage กันด้วยนะค๊าบ

A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

• A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

ข่าว

A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

รถผมสดุด เหมือนคอยล์เสีย..... แต่! ....

nick-made · 8408

ออฟไลน์ twisty

• เศษตังพ่อ
  • RB20 DET
    • แรงม้า +1/-0
  • K-SPORT FOREVER
ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 04:22:11 AM
\=/เปิดไฟคัดหมอก เปิดไฟหน้า รอบตก + เลี้ยวด้วย เปิดแอร์ไม่ต้องพูดถึง ถึงกับ ดับเลยครับ ออกตัว ต้องได้ เลี้ยงคันเร่ง เลียคลัชไว้ ไม่เหมือนเมื่อก่อน แค่ ใส่เกียร์ ถอนคลัชเบาๆรถก็เคลื่อน แต่นี้ ดับเลยครับ เหมือนไม่มีแรง แต่ซัดได้ปกติ
 หา Timing Light รื้อเยอะไหมครับ แล้ว ค่าช่างจะแพงไหมครับ ช่วงนี้ จนทั้งเงิน จนทั้งปัญญาแล้วครับ q;{ อยากจะไปหา พี่เทพก็ไม่มี ปัญญา  วันนี้ฝนตกด้วย ขับไปดับไป ต้องซัด แต่ก็กล้วลงข้างทางถนนลื่นครับ  (T_T) รบกวนช่วยหน่อยนะครับ ไม่ทราบว่าพี่เทพ อยากดูคลิปไหมครับ ผมจะถ่ายส่งให้ลองวิเคราะดูใสเฟสบุ๊คอ่าครับ ถ้าอยากได้บอกผมนะครับ ผมก็จนทาง ครับ  T-T T-T T-T

ทามมิ่ง ไลท์ มันจะหน้าตาๆคล้ายๆปืนอะคับ ช่างเค้าต่อไฟบวก ลบ จากแบต และจะมีเส้นนึงเค้าจะไปคีบกับสายอะไรไม่รู้ผมเรียกไม่ถูก

แล้วเค้าก็จะยิงเปงแสงไฟกระพริบๆเหมือนไฟสโตบคับ ไม่ต้องรื้ออะไรเลย ยิงปุ๊บรู้ปั๊บเลยว่าตรงหรือป่าว

RB-20 DET แรงกะลังดี 086-522-4204 หมี

ออฟไลน์ Thep Modify

• สมาชิกที่รอรับสติกเกอร์
  • RB25 DET
  • *
    • แรงม้า +23/-0
  • TMF engine shop เปิดบริการอย่างเป็นทางการแล้วครับ
ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 06:52:02 AM
เอาเป็นรูปก่อนก็ได้ ลงไว้ในบอร์ดเนี่ยแหละครับ ขอทุกซอก ทุกมุม 

ว่าแต่ ได้ดูหรือยังว่าไฟชาร์จมันชาร์จเท่าไหร่ พอหรือปล่าวเอ่ย ไปๆมาๆอาจจะแค่ไดชาร์จเสียก็ได้นะ

TMF engine shop   

ECU Re-flash  สำหรับเครื่อง RB20 RB25 RB26
ติดตั้งและจูนกล่อง Standalone  ยี่ห้อ Link Engine management

งานซ่อมเครื่องยนต์  ประกอบเครื่องยนต์
ตรวจจับระบบด้วย consult 
แก้ไขปัญหาเครื่องยนต์
อัพเสต็ปเครื่องยนต์
งานซ่อมบำรุงต่างๆ ซีล ปั๊มน้ำ สายพานไทมิ่ง และอื่นๆครับ

จำหน่าย อะไหล่เครื่องยนต์ RB
เช่น  ปลั๊กคอยจุดระเบิด  ปะเก็นฝาสูบ ปะเก็นต่างๆ ชุดปั๊มน้ำ สายพานไทมิ่ง ซีล และอื่นๆ
ติดต่อสอบถาม โทร 083 495 0536 (เทพ)
หรือ Thanutthep.c@gmail.com

ออฟไลน์ nick-made

• RB25 DE
    • แรงม้า +0/-0
ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 03:32:19 PM
หวัดดีครับ วันนี้ผมได้ไปหาร้านที่มีทามมิ่งไลด์ดูแล้วครับ ไปถึงอู่ ผมก็บอกอาการ บอกทุกอย่างว่าเปลี่ยนไรมามั้ง ทำไรมามั้ง แล้วบอกว่าขอให้ช่างลองยิงทามมิ่งไลด์ดู แล้วช่างก็ จับถอดคอยล์ ถอดหัวเทียนแล้วเอาที่วัดแรงดันกระบอกสูบ ไม่รู็เรียกถูกป่าวครับ :) แล้วเขาก็วัดทีละหัว แล้วเขาก็ว่า วาล์วรั่ว :o หนักอีกแล้วงานนี้ q;{  แล้วเขาก็วัดให้ดูอีกที เห็นว่า สูบหนึ่งถึงหก สูบห้า น้อยลง ตามด้วย หก น้อยลงไปอีกนิด ต่างจากเพื่อน หน่อยนึง ไม่รู็เค้าเรียกอะไรนะครับค่าวัด ผม ดูตามเข็มขึ้นมากขึ้นน้อย สูบหนึ่งเยอะสุดครับ  {;-{ แล้วอยากถามว่า มันจิงอย่างที่เค้าว่าไหมครับ ว่าวาล์วรั่ว ครับ กับอาการที่ผมเป็นครับ อาการนี้แก้มา เกิอบปีแล้ว จะบ้าตายแย้ววครับ :laugh: (T_T)

สุดท้าย ถ้าเป็น ที่ชุดวาล์ว ถ้าผมเอาไปซ่อมกับหาชุดบนตัวที่ใช้ได้มาใส่ อันไหนจะทนกว่ากันครับ และค่าใช้จ่ายโดยประมาณเท่าไหร่ครับ ถ้าแนะนำ ส่งซ่อม ผมส่งไปให้ช่างเทพ ซ่อมให้ จะโอเคไหมครับ  หรือหาชุดใหม่จะดีกว่า  ขอรบกวนขอข้อมูลอีกนิสสนึงนะครับ :)    T-T T-Tขอบคูณมากมายครับผม

• RB25 DET
  • *
  • TMF engine shop เปิดบริการอย่างเป็นทางการแล้วครับ
ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 08:33:50 PM
พลาดตรงที่ไม่ได้จดตัวเลขไว้เนี่ยซิ ว่าสูบไหนเป็นยังไงบ้าง   ปกติกำลังอัดมันเฉลี่ยๆกัน มีมากมีน้อย ก็ยังไม่น่ากลัว 

ตามเสป็คเครื่องสมบูรณ์ออกใหม่ๆจะอยู่ที่ 180 psi   ส่วนเรื่องซ่อม ถ้าแค่วาล์วจริงๆ ก็ซ่อมไม่แพงนัก หรือจะยกตัวก็ยังคุ้ม  แล้วแต่ว่า
รอบๆเครื่องเสียมากน้อยตามกันไปแค่ไหนยังไง

ECU Re-flash  สำหรับเครื่อง RB20 RB25 RB26
ติดตั้งและจูนกล่อง Standalone  ยี่ห้อ Link Engine management

งานซ่อมเครื่องยนต์  ประกอบเครื่องยนต์
งานซ่อมบำรุงต่างๆ ซีล ปั๊มน้ำ สายพานไทมิ่ง และอื่นๆครับ

เช่น  ปลั๊กคอยจุดระเบิด  ปะเก็นฝาสูบ ปะเก็นต่างๆ ชุดปั๊มน้ำ สายพานไทมิ่ง ซีล และอื่นๆ
ติดต่อสอบถาม โทร 083 495 0536 (เทพ)

• RB25 DE
ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 09:12:46 PM
บต้องขอโทดทีครับที่ไม่ได้จดมาไอ้ผมก็ลืม :) แต่ที่จำได้ ที่หน้าปัดตัววัด ตัวเลขก็ ไม่ได้ดูเลยครับ  :) ได้ดังนี้ครับ ที่วัดหน้าตาเหมือนปืนครับมีด้ามจับ แล้วกดลงรูหัวเทียน

• RB25 DET
  • *
ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 07:53:57 AM
ผมว่าถ้าเข็มขึ้นเท่านี้จริง คงไม่ทำให้อะไรๆแย่ขนาดนี้หรอกครับ  พูดยากนะ ถ้าไม่เห็นตัวเลขอะ จะฟันธงมันก็ยังไม่ใช่เรื่อง

• RB25 DE
ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 08:06:17 AM
แฮๆ :) ลำบากแล้วสิ่ ขอบคุณมากมายครับสำหรับคำแนะนำต่างๆ มีอะไรผิดปกติผมจะรีบโพสถามนะครับ ตอนนี้ข้องใจเป็นอย่างมากเลย T-T

aodnon

• บุคคลทั่วไป
ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 11:17:29 AM
ลงทุนไปหา ช่างเทพก็จบละ ช่างเค้าเก่งครับ ยอมรับ T-T

• RB25 DE
ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 04:02:19 PM
เอาเป็นรูปก่อนก็ได้ ลงไว้ในบอร์ดเนี่ยแหละครับ ขอทุกซอก ทุกมุม 

ว่าแต่ ได้ดูหรือยังว่าไฟชาร์จมันชาร์จเท่าไหร่ พอหรือปล่าวเอ่ย ไปๆมาๆอาจจะแค่ไดชาร์จเสียก็ได้นะ

พี่ครับ ผมลองวัดดูแล้วครับ ตอนติดเครื่อง ไม่มีโหลด ได้ 13v เปิด ไฟหน้า ไฟตัดหมอก เหลือ 12v เปิดแอร์ด้วย เครื่อง สวิงเบาๆ 11.5-12v ครับ อาการมันแย่มากไหมครับ แบบนี้ ต้องเปลี่ยนไหมครับ (ใช้มิเตอร์แบบเข็มวัดนะครับ) ใช้ แบต 50a ครับ

Ceffy

• บุคคลทั่วไป
ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 04:12:01 PM

พี่ครับ ผมลองวัดดูแล้วครับ ตอนติดเครื่อง ไม่มีโหลด ได้ 13v เปิด ไฟหน้า ไฟตัดหมอก เหลือ 12v เปิดแอร์ด้วย เครื่อง สวิงเบาๆ 11.5-12v ครับ อาการมันแย่มากไหมครับ แบบนี้ ต้องเปลี่ยนไหมครับ (ใช้มิเตอร์แบบเข็มวัดนะครับ) ใช้ แบต 50a ครับ
ปกติ ควรจะได้ 13.8 ครับ แบบนี้ ไดร์ ไม่ค่อยดีแล้ว